Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health tips : फुटाणे, गुळ नियमित खा.. मिळतील हे जबरदस्त फायदे.. जाणून घ्या सविस्तर

अहमदनगर : हरभरा (चणा) खाणे आरोग्यासाठी अनेक प्रकारे फायदेशीर मानले जाते. त्यामध्ये प्रथिने (Protein ) आणि फायबर (Fiber ) भरपूर प्रमाणात असतात. जे तुमच्या आरोग्यासाठी फायदेशीर ठरू शकतात. पण तुम्हाला माहीत आहे का की भाजलेले हरभरे (फुटाणे)  खाल्ल्याने आरोग्यासाठी इतरही अनेक फायदे होतात. आहारतज्ञांच्या मते, भाजलेले हरभरे पोटाच्या समस्या कमी करण्यासाठी रक्तातील साखर नियंत्रित करण्यासाठी फायदेशीर ठरू शकतात. दुसरीकडे, जरी तुम्ही वजन कमी करण्याचा प्रयत्न करत असाल तरीही त्याचे नियमित सेवन केल्याने तुम्हाला फायदा होऊ शकतो.

Advertisement

आयुर्वेद तज्ञ म्हणतात, भाजलेले हरभरे (Roasted gram) गुळासोबत (Jaggery ) खाल्ल्यास ते अधिक आरोग्यदायी ठरू शकते. ज्या लोकांच्या शरीरात लोहाची कमतरता असते अशा लोकांना उत्तम दर्जाचे भाजलेले हरभरे खाल्ल्याने फायदा होतो. पोषक तत्वांनी युक्त हरभरा शरीराला इतर अनेक समस्यांपासून वाचवण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावू शकतो. याविषयी सविस्तर जाणून घेऊ या.

Advertisement

शरीराची शक्ती वाढवण्यासाठी हरभरे खा : चणामध्ये प्रथिने मुबलक प्रमाणात असतात त्यामुळे त्याचे सेवन स्नायूंच्या वाढीला चालना देण्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते. अभ्यास दर्शविते की भाजलेल्या हरभऱ्याच्या सेवनाने शारीरिक क्षमतेच्या विकासामध्ये आश्चर्यकारक फायदे मिळू शकतात. गुळासोबत भाजलेले हरभरे खाल्ल्याने शरीरातील रक्ताची कमतरता दूर होते, तसेच प्रथिनांचा चांगला स्रोत असल्याने ते तुमच्या फिटनेसमध्येही फायदेशीर मानले जाते.

Loading...
Advertisement

रक्तातील साखर नियंत्रणात ठेवते : मधुमेहींना संतुलित आहार निवडणे अनेकदा अवघड असते, अशा लोकांसाठी भाजलेले हरभरे खाणे हा एक चांगला पर्याय असू शकतो. हा कमी ग्लायसेमिक इंडेक्स आहार असल्याने त्याच्या सेवनाने रक्तातील साखरेची पातळी वाढत नाही. याशिवाय, हरभऱ्यामध्ये फायबरचे प्रमाण देखील चांगले असल्याने पोट निरोगी ठेवण्यासाठी आणि मधुमेहाशी संबंधित इतर गुंतागुंत कमी करण्यासाठी ते तुमच्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते.

Advertisement

पचनक्रिया निरोगी राहते : जर तुम्हीही पचनाच्या समस्येने त्रस्त असाल तर भाजलेल्या हरभऱ्याचा आहारात समावेश करून फायदा मिळवू शकता. यामुळे तुम्हाला बराच वेळ पोट भरल्यासारखे वाटते तसेच त्यात असलेल्या फायबरच्या प्रमाणामुळे शौचास सुलभ होते. ज्यामुळे बद्धकोष्ठता आणि सूज येणे यासारख्या समस्यांपासून मुक्ती मिळते. भाजलेले हरभरे पचनशक्ती वाढवण्यासाठी आणि शरीराला आवश्यक पोषक तत्वांचा पुरवठा करण्यासाठी फायदेशीर आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply