Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health Tips : कॉफी पिण्याचे जसे तोटे तसे आहेत अनेक आरोग्यदायी फायदे.. घ्या जाणून सविस्तर

अहमदनगर : कॉफी (Coffee) हे ताजेतवाने आणि ऊर्जा (Energy) वाढवणारे पेय आहे. अनेकांना कॉफीशिवाय झोप (Sleep) येत नाही. तथापि, अनेक अहवालांमध्ये कॉफीचे अतिसेवन (Over Drink) हानिकारक असल्याचे वर्णन केले आहे. कॉफीमध्ये आढळणारा कॅफिन (Caffeine) हा मुख्य घटक आहे ज्याचे जास्त सेवन केल्यास गंभीर समस्या उद्भवू शकतात. पण जर कॉफीचे सेवन योग्य प्रमाणात केले गेले तर ते शरीरासाठी खूप फायदेशीर ठरू शकते.

Advertisement

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, कॉफीमुळे अनेक आजारांचा धोका कमी होण्यास मदत होते. कॉफीवरील काही अभ्यासानुसार योग्य प्रमाणात सेवन केल्यास गंभीर आजारांमध्ये कॉफी फायदेशीर ठरू शकते. कॉफीमध्ये अँटिऑक्सिडंट्स आणि पोषक तत्वांचे उच्च प्रमाण आरोग्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते. कॉफी प्यायल्याने अनेक गंभीर आजारांचा धोकाही कमी होऊ शकतो. चला जाणून घेऊ या योग्य प्रमाणात कॉफीचे सेवन करण्याचे आरोग्यदायी फायदे.

Advertisement

मधुमेहींसाठी कॉफी फायदेशीर आहे : 2014 च्या अभ्यासानुसार, कॉफीच्या सेवनाने लोकांमध्ये टाइप-2 मधुमेहाचा धोका कमी होतो. 48,000 हून अधिक लोकांच्या डेटा अभ्यासात संशोधकांना असे आढळून आले की जे चार वर्षांमध्ये दररोज किमान एकदा कॉफी पितात त्यांना मधुमेहाचा धोका 11 टक्के कमी असतो. पण मधुमेहींनी डॉक्टरांचा सल्ला घेतल्यानंतरच कॉफीचे सेवन करावे.

Loading...
Advertisement

कॉफीमुळे यकृताच्या कर्करोगाचा धोका कमी होतो : 2019 च्या एका अभ्यासात असा निष्कर्ष काढण्यात आला आहे की कॉफीच्या सेवनाने यकृताच्या कर्करोगाचा धोका कमी होऊ शकतो. 2015 च्या सुरुवातीला यूएस मधील संशोधकांना असेही आढळून आले की दररोज दोन ते तीन कप कॉफीचे सेवन केल्याने सहभागींमध्ये हेपॅटोसेल्युलर कार्सिनोमा आणि तीव्र यकृत रोगाचा धोका सुमारे 38 टक्क्यांनी कमी होऊ शकतो.

Advertisement

कॉफीमुळे रक्तदाब नियंत्रित राहतो : कॉफीमध्ये आढळणाऱ्या कॅफिनचे योग्य प्रमाणात सेवन करणेही फायदेशीर ठरते. कॅफिनच्या सेवनाने रक्तदाब आणि हृदयाच्या आरोग्याला फायदा होतो. 2018 च्या अभ्यासानुसार दररोज तीन ते पाच कप कॉफी प्यायल्याने हृदयविकाराचा धोका 15 टक्क्यांपर्यंत कमी होतो. संशोधकांनी सांगितले की, दररोज एक ते चार कप कॉफी प्यायल्याने हृदयविकारामुळे होणाऱ्या मृत्यूचे प्रमाणही कमी होते.

Advertisement

कॉफीमुळे चरबी कमी होण्यास मदत होते : कॅफिनमुळे शरीरातील चरबी कमी होते. आजकाल फॅट बर्निंग सप्लिमेंट्समध्ये कॅफिन आढळते. कॅफिन चयापचय दर 3-11% वाढवू शकते. लठ्ठ लोकांची चरबी कमी करण्यासाठी कॉफी खूप प्रभावी आहे.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply