Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Women Health : मासिक पाळीसह स्वच्छतेची ‘ही’ काळजी घ्या; नाहीतर होऊ शकते इन्फेक्शन

कोल्हापूर : रोग टाळण्यासाठी वैयक्तिक स्वच्छता अत्यंत आवश्यक आहे. दुसरीकडे, अस्वास्थ्यकर वैयक्तिक स्वच्छतेमुळे बुरशीजन्य संसर्ग, यूटीआयसारखे रोग होऊ शकतात. तथापि, मासिक पाळीप्रमाणे, लोक अजूनही वैयक्तिक स्वच्छतेबद्दल उघडपणे बोलणे टाळतात. आजही अनेक स्त्रिया स्त्रीविषयक स्वच्छता राखण्याबद्दल बोलणे किंवा त्यांचे मत व्यक्त करणे टाळतात. तुमचे गुप्तांग स्वच्छ आणि प्रजनन मार्ग निरोगी ठेवण्यासाठी योनीमार्गाच्या स्वच्छतेबद्दल जाणून घेणे खूप महत्त्वाचे आहे, असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. (Health tips for women in period and vaginal health and female genital hygiene)

Advertisement

तुमचे वय कितीही असले तरीही, योनीमार्गाच्या स्वच्छतेचे काही मूलभूत नियम आहेत ज्यांची प्रत्येक स्त्रीने जाणीव ठेवली पाहिजे, कारण ते तुमच्या एकूण आरोग्याचे नियमन करण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावतात. परंतु जर तुम्ही तुमच्या जननेंद्रियाच्या स्वच्छतेकडे लक्ष दिले नाही, तर प्रजनन आरोग्यावर परिणाम होण्यापासून ते जननेंद्रियाच्या आरोग्यापर्यंत अनेक प्रकारे नुकसान होऊ शकते. चला तर मग जाणून घेऊया योनीमार्ग स्वच्छ आणि निरोगी ठेवण्यासाठी काय करावे आणि काय करू नये. अंडरगारमेंट्स खरेदी करताना लक्षात ठेवा की त्यांचे फिटिंग थोडे सैल असण्यासह फॅब्रिक देखील सुती असावे. हे केवळ त्वचेच्या गुदमरण्यापासून वाचवू शकत नाही तर संसर्ग होण्याचा धोका देखील कमी करते. केगल हा असाच एक व्यायाम आहे, जो केवळ पेल्विक फ्लोअर स्नायूंना बळकट करण्यासाठीच नाही तर लैंगिक आरोग्य सुधारण्यासाठी देखील उपयुक्त आहे. यावर तुम्ही आरोग्य तज्ञाशी चर्चा करून उपाययोजना करू शकता.

Loading...
Advertisement

मासिक पाळीत पॅड वापरल्यानंतर संसर्ग दूर ठेवण्यासाठी तुम्ही ज्या दिशेने पुसता ते महत्वाचे आहे. सुरक्षितता आणि परिणामकारकतेसाठी तज्ञ नेहमी समोरून मागे पुसण्याची शिफारस करतात. मासिक पाळीच्या दरम्यान योनीच्या सभोवतालची जागा अनेक वेळा धुणे चांगले आहे. वास्तविक, यावेळी तुमच्या योनीला खूप स्वच्छतेची गरज असते, त्यामुळे शक्य असल्यास ती दिवसातून दोनदा कोमट पाण्याने धुवा. यामुळे तुम्हाला ताजे आणि स्वच्छ वाटेल. योनीमार्ग स्वच्छ करण्यासाठी नियमितपणे Duche वापरल्याने त्याच्या pH स्तरावर परिणाम होऊ शकतो. त्याची आम्लता पातळी खराब होऊ शकते, ज्यामुळे तुम्हाला विविध प्रकारच्या जंतूंचा सामना करावा लागतो, जे आरोग्याच्या स्थितीसाठी आणि UTIs सारख्या संसर्गासाठी जबाबदार असतात.

Advertisement

तुमच्या योनीमध्ये pH पातळी आणि बॅक्टेरियाचे संतुलन अतिशय नाजूक आहे. पण जेव्हा तुम्ही योनीमार्ग स्वच्छ करण्यासाठी केमिकलयुक्त उत्पादने वापरता तेव्हा ते असंतुलित होऊ शकते. म्हणूनच तुमची जिव्हाळ्याची जागा धुताना तुम्ही सुगंधित चाबूक, फवारण्या, पावडर, सरंबुल आणि जेल टाळावेत. त्याऐवजी, फोम आणि वॉश वापरा जे विशेषतः तुमचे गुप्तांग स्वच्छ करण्यासाठी डिझाइन केलेले आहेत. लक्षात ठेवा की तुमच्या योनीला सुगंधाची गरज नाही, त्यामुळे सुगंधित उत्पादने वापरून तिचे आरोग्य धोक्यात आणू नका. तुमची गरज असो वा नसो, तुम्ही वेळोवेळी तुमच्या डॉक्टरांकडून तपासणी करत राहावे. असे केल्याने तुम्ही जननेंद्रियाच्या कोणत्याही अवांछित गुंतागुंत होण्याचा धोका टाळू शकता किंवा वेळेवर उपचार सुलभ करू शकता. तज्ञांनी शिफारस केली आहे की प्रत्येक स्त्रीने योनिमार्गातील समस्यांच्या लक्षणांबद्दल जागरूक असले पाहिजे आणि योनी निरोगी आणि स्वच्छ ठेवण्यासाठी आवश्यक उपाययोजना कराव्यात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply