Take a fresh look at your lifestyle.

Health Tips : या गोष्टी वाढवितात हृदयविकारासाठी कारणीभूत ठरणाऱ्या कोलेस्टेरॉलची पातळी.. अशी घ्या काळजी

अहमदनगर : गेल्या दशकात हृदयविकाराचा धोका (Risk of heart attack ) झपाट्याने वाढल्याचे दिसून आले आहे. कोलेस्टेरॉलची (Cholesterol) पातळी वाढणे हे त्याचे प्रमुख कारण मानले जाते. कोलेस्टेरॉल हे यकृताद्वारे (liver ) तयार होणारे नैसर्गिकरित्या उद्भवणारे फॅटी पदार्थ (Fatty foods ) आहे जे शरीराच्या अनेक कार्यांमध्ये महत्त्वाची भूमिका बजावते. तथापि, रक्तामध्ये त्याचे प्रमाण वाढल्याने अनेक गंभीर आरोग्य समस्या देखील उद्भवू शकतात, ज्यापैकी एक हृदयरोग आहे. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, कोलेस्टेरॉलची पातळी नियंत्रित ठेवल्यास हृदयविकार आणि हृदयविकाराचा धोका 40 टक्क्यांनी कमी होऊ शकतो.

Advertisement

अभ्यासात असे दिसून आले आहे की आपल्या आहारात समाविष्ट असलेल्या अनेक गोष्टी कोलेस्टेरॉलच्या पातळीवर परिणाम करतात. सॅच्युरेटेड फॅट आणि ट्रान्स फॅट्स जास्त असलेल्या पदार्थांचे जास्त सेवन केल्याने कोलेस्टेरॉल वाढू शकते, म्हणून सर्व लोकांना अशा चरबीयुक्त पदार्थांचे सेवन कमी करण्याचा सल्ला दिला जातो. पुढील स्लाइड्समध्ये जाणून घेऊया कोणत्या गोष्टींमुळे कोलेस्ट्रॉल वाढू शकते? अशा गोष्टींपासून दूर राहा.

Advertisement

सर्वसाधारणपणे, प्रत्येकाला चांगल्या आरोग्यासाठी दुग्धजन्य पदार्थांचे अधिक सेवन करण्याचा सल्ला दिला जातो. परंतु हे लक्षात ठेवा की यापैकी काही गोष्टींचे जास्त सेवन केल्याने कोलेस्टेरॉलच्या पातळीवरही परिणाम होऊ शकतो. लोणी, फुल फॅट दही आणि कॉटेज चीजमध्ये सॅच्युरेटेड फॅट जास्त असते. पनीरमध्ये सोडियम देखील आढळते. त्यामुळे ते जास्त प्रमाणात सेवन करणे आरोग्यासाठी फायदेशीर होण्याऐवजी हानिकारक असू शकते. बटरऐवजी एक्स्ट्रा-व्हर्जिन ऑलिव्ह ऑईल किंवा एवोकॅडो तेल वापरण्याची शिफारस केली जाते.

Advertisement

लाल मांस हे प्रथिनांचे सर्वोत्तम स्त्रोत मानले जात असले तरी हे लक्षात ठेवा की त्यात संतृप्त चरबी आणि कोलेस्टेरॉल देखील जास्त आहे. लाल मांस कमी प्रमाणात खा, त्याऐवजी चिकन जास्त फायदेशीर मानले जाते. प्राण्यांच्या मांसावर आधारित प्रथिने खाण्यापेक्षा वनस्पती-आधारित प्रथिने आरोग्यासाठी अधिक फायदेशीर मानली जातात.

Advertisement

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, आपण ज्या गोष्टी खातो त्याचा परिणाम आपल्या कोलेस्ट्रॉलच्या पातळीवर होतो. कोलेस्टेरॉलची पातळी नियंत्रणात ठेवण्यासाठी, द हार्ट फाउंडेशनच्या मते आहाराकडे विशेष लक्ष देणे आवश्यक आहे. अधिक भाज्या, फळे आणि संपूर्ण धान्य खा. विविध प्रकारचे निरोगी प्रथिन स्त्रोत (विशेषत: मासे आणि सीफूड), शेंगा, काजू आणि बिया खा. हेल्दी फॅट्स- नट, बिया, एवोकॅडो, ऑलिव्ह ऑईलचे सेवन फायदेशीर मानले जाते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply