Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health Tips : हे आहेत शरीरातील जीवनसत्त्वांच्या कमतरतेची लक्षणे.. काय होतो धोका

अहमदनगर : शरीराचे आरोग्य चांगले ठेवण्यासाठी सर्व लोकांना दररोज पौष्टिक आहार (Nutritious diet ) घेण्याचा सल्ला दिला जातो. या आहारांच्या मदतीने शरीराला दररोज आवश्यक पोषक तत्त्वे मिळतात. जीवनसत्त्वे, प्रथिने, खनिजे (Vitamins, proteins, minerals) यांसारखी पोषक तत्त्वे शरीरासाठी अनेक महत्त्वाची कार्ये करतात. अशावेळी त्यांच्या कमतरतेमुळे तुमच्या आरोग्यावर (Health) परिणाम होऊ शकतो. पण शरीरात पोषक तत्वांची कमतरता आहे हे कसे कळेल? आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, शरीरात पोषक तत्वांच्या कमतरतेमुळे अनेक प्रकारची लक्षणे दिसू शकतात. यामध्ये अनेक लक्षणे दिसतात ज्याकडे आपण सहसा दुर्लक्ष करतो.

Advertisement

अभ्यास दर्शविते की फाटलेल्या ओठांपासून ते कमकुवत हाडांपर्यंत शरीराला जीवनसत्त्वांच्या कमतरतेमुळे विविध समस्यांचा सामना करावा लागतो. व्हिटॅमिन-डीच्या कमतरतेमुळे दात आणि हाडे कमकुवत होतात तर व्हिटॅमिन बी आणि व्हिटॅमिन `सी` मुळे फाटलेले ओठ आणि हिरड्यांमधून रक्त येणे यासारख्या समस्या जाणवू शकतात. त्याचप्रमाणे भेगा पडणे हे शरीरातील आर्द्रतेच्या कमतरतेचे कारण आहे असे मानले जाते. परंतु ते व्हिटॅमिनच्या कमतरतेचे लक्षण देखील असू शकतात. जाणून घेऊया कोणत्‍या व्हिटॅमिनच्‍या कमतरतेमुळे कोणती लक्षणे दिसू शकतात. कोणत्‍या प्रकारची वेळीच काळजी घेणे आवश्‍यक आहे.

Advertisement

व्हिटॅमिन `सी`ची कमतरता : कोरोनाच्या या युगात व्हिटॅमिन-सी खूप चर्चेत आहे. सामान्यतः त्याला रोगप्रतिकारक शक्तीशी जोडून पाहिले जाते. परंतु तुम्हाला त्याच्या कमतरतेशी संबंधित लक्षणांबद्दल माहिती आहे का? हिरड्या आणि त्वचेचे आरोग्य उत्तम राखण्यासाठी व्हिटॅमिन-सीचीही गरज असते तसेच रोगप्रतिकारक शक्ती चांगली असते. या व्हिटॅमिनच्या कमतरतेमुळे स्कर्व्ही नावाचा आजार होऊ शकतो. ज्यामुळे हिरड्यांमधून रक्तस्त्राव होऊ शकतो आणि केसांच्या रोमांभोवती रक्तस्त्राव होऊ शकतो. केस गळणे, थकवा येणे आणि अशक्तपणाची समस्या देखील या जीवनसत्त्वाच्या कमतरतेचे लक्षण मानले जाते.

Loading...
Advertisement

व्हिटॅमिन बी 3 च्या कमतरतेची चिन्हे : व्हिटॅमिन बी 3 त्वचा आणि मेंदूच्या आरोग्यासाठी आवश्यक आहे. व्हिटॅमिन बी-३ ला नियासिन असेही म्हणतात. शरीरात या जीवनसत्त्वाच्या कमतरतेमुळे तुम्हाला स्मरणशक्ती कमी होणे, वारंवार जुलाब होणे, जीभ लाल होणे अशा समस्या उद्भवू शकतात. त्याच्या कमतरतेमुळे प्रकाशाच्या संपर्कात असलेल्या भागांची त्वचा लाल होणे देखील या जीवनसत्वाच्या कमतरतेचे लक्षण मानले जाते.

Advertisement

व्हिटॅमिन ईची कमतरता ओळखा : व्हिटॅमिन-ई रोगप्रतिकारक शक्ती, पेशी आणि रक्ताभिसरण राखण्यासाठी महत्वाचे आहे. त्वचेच्या सौंदर्यासाठीही हे जीवनसत्व अत्यंत आवश्यक मानले जाते. शरीरात व्हिटॅमिन-ईच्या कमतरतेमुळे, स्नायू कमकुवत होणे, संवेदना कमी होणे आणि त्वचेमध्ये कोरडेपणा आणि सुरकुत्या देखील होऊ शकतात. त्वचेशी संबंधित बहुतेक समस्यांचे हे मुख्य कारण मानले जाते.

Advertisement

जीवनसत्त्वे कशी भरून काढायची : आरोग्य तज्ञांच्या मते, विविध जीवनसत्त्वे आणि खनिजे पुरवण्यासाठी पौष्टिक आहार घ्या. फळे आणि भाज्या नैसर्गिकरित्या पोषक तत्वांनी युक्त अन्नपदार्थ खाणे आपल्यासाठी खूप उपयुक्त मानले जाते. दुबळे मांस, मासे, संपूर्ण धान्य, दुग्धजन्य पदार्थ, शेंगा, नट आणि बिया देखील पोषक तत्वांनी समृद्ध असतात. निरोगी शरीरासाठी संतुलित आहार अत्यंत महत्त्वाचा मानला जातो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply