Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Corona Update : WHO ने कोरोनाबाबत दिलीय महत्वाची माहिती.. लसीकरणाबाबत केलेय ‘हे’ विधान..

मुंबई : कोरोना संकटाचा सामना करताना वैज्ञानिक कामगिरी कौतुकास्पद असली तरी काही मुद्द्यांवर जागतिक पातळीवर समन्वय नाही. अनेक देशांनी जागतिक आरोग्य संघटनेने ठरवून दिलेल्या नियमांचे पालन केले नाही. ‘बायोएशिया 2022’ अंतर्गत आयोजित पॅनेल बैठकीत संघटनेच्या मुख्य वैज्ञानिक सौम्या स्वामीनाथन यांनी याबाबत माहिती दिली. जागतिक पातळीवर लस पुरवठा सुलभ असतानाही अनेक श्रीमंत देशांमध्ये 90 टक्के लसीकरण पूर्ण झाले असले तरी आफ्रिकेतील काही देशांमध्ये केवळ 10 टक्के लसीकरण झाले आहे.

Advertisement

कोविड-19 च्या नवीन प्रकारांच्या उदयास येत असताना दक्षिण आफ्रिकेवर टाकण्यात आलेल्या निर्बंधांचा संदर्भ देताना त्या म्हणाल्या, की एका वर्षापेक्षा कमी कालावधीत पहिली लस मिळाली हे लक्षात घेता, मला वाटते की वैज्ञानिकांचे यश अतिशय उल्लेखनीय आहे. तथापि, प्रवासी निर्बंधांसह, जागतिक समन्वय आणि साथीच्या रोगाचा सामना करण्यासाठी एकत्रित उपाययोजनांच्या बाबतीत आपण मागे पडलो. कोरोनाच्या काळात या प्रकरणात कोणतीही मदत झाली नाही.

Advertisement

सन 2021 मध्ये जगाला लस पुरवठ्याच्या तीव्र टंचाईचा सामना करावा लागला असला तरी हे आव्हान आणखी मोठे असणार आहे. कारण असे अनेक देश आहेत जे मोठ्या प्रमाणावर लसीकरण कार्यक्रम राबवू शकत नाहीत. सौम्या स्वामीनाथन यांनी यापूर्वी म्हटले होते की, काही लोक कोरोना संकट संपल्याचे वारंवार जाहीर करत आहेत. मात्र हे योग्य नाही.

Loading...
Advertisement

सध्या हा साथीचा आजार संपेल असे कोणीही म्हणू शकत नाही. ते कधी संपेल हेही सांगता येत नाही. त्यामुळे कोरोनाची साथ संपली या शब्दांवर विसंबून राहून सर्व खबरदारी सोडणे मूर्खपणाचे ठरेल. कोरोनाचा एक नवीन प्रकार कुठेही, कधीही उद्भवू शकतो आणि आपण जिथून सुरुवात केली होती तिथे पुन्हा येऊ शकतो. म्हणूनच अजूनही अत्यंत काळजी घेण्याची गरज आहे.

Advertisement

Corona Update : कोरोनाबाबत महत्वाची माहिती.. 24 तासांत पुन्हा वाढलेत कोरोनाचे रुग्ण.. जाणून घ्या, अपडेट..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply