Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Excessive Screen Time : मोबाईल-कॉम्प्युटरचा अतिवापर ठरतोय जीवघेणा.. जाणून घ्या कोणते होतात आजार

अहमदनगर : कोरोना (Corona) महामारीचा आपल्या जीवनशैलीवर (Lifestyle) गंभीर परिणाम झाला आहे. संक्रमण काळात लागू करण्यात आलेल्या लॉकडाऊनमुळे (Lockdown) घरून काम करणे आणि ऑनलाइन (Online) क्लासेससारख्या सवयी रोगापासून बचावाच्या दृष्टीने फायदेशीर मानल्या जात आहेत. असे असले तरी असे काही दुष्परिणाम दिसून येत आहेत ज्यामुळे लोकांना आरोग्याच्या अनेक गंभीर समस्यांचा धोका निर्माण झाला आहे. अनेक पटींनी वाढले. आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की घरी राहिल्यामुळे आपल्या सर्वांचा स्क्रीन टाइम खूप वाढला आहे. जो आरोग्याच्या दृष्टीने हानिकारक मानला जातो. स्क्रीन टाइम म्हणजे मोबाईल-कॉम्प्युटरवर घालवलेला वेळ (Excessive Screen Time).

Advertisement

आरोग्य तज्ञ म्हणतात, स्क्रीन टाइम वाढल्याने आपले डोळे, मानसिक आरोग्य, सामान्य झोपेवर परिणाम होतो. या सततच्या सवयीचे अनेक गंभीर दुष्परिणाम होऊ शकतात. सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे, स्क्रीनच्या वेळेमुळे, लोकांमध्ये झोपेशी संबंधित समस्या लक्षणीय वाढल्या आहेत. ज्याचा एकूण आरोग्यावर नकारात्मक परिणाम होतो. हे धोके लक्षात घेऊन प्रत्येकाने मोबाइल-कॉम्प्युटरच्या वापरावर मर्यादा घालण्याची गरज आहे.

Advertisement

झोपेचे विकार वाढत आहेत : मोबाईल-कॉम्प्युटरच्या अतिवापराचा सर्वात मोठा परिणाम आपल्या झोपेवर होत असल्याचे आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. या उपकरणांच्या स्क्रीनमधून निघणारा निळा प्रकाश आपल्या नैसर्गिक सर्कॅडियन लयवर परिणाम करतो. ज्यामुळे लोकांमध्ये झोपेच्या समस्या मोठ्या प्रमाणात वाढल्या आहेत. निळ्या प्रकाशाच्या सतत संपर्कामुळे, झोपेचे नियमन करणाऱ्या मेलाटोनिनचा प्रभाव कमी होऊ लागतो. झोपेच्या कमतरतेमुळे शरीरावर ताण, चिंता आणि इतर अनेक दुष्परिणाम होतात.

Loading...
Advertisement

णावाची समस्या वाढणे : आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, स्क्रीनचा वाढलेला वेळ आपल्याला वेळेसोबत चिडचिड करत आहे. लोकांच्या मेंदूमध्ये असे अनेक रासायनिक बदल दिसून येत आहेत ज्यांचा मानसिक आरोग्यावर गंभीर परिणाम होऊ शकतो. यामुळेच गेल्या काही वर्षांत लोकांमध्ये तणाव-चिंता आणि नैराश्याची प्रकरणे मोठ्या प्रमाणात दिसून येत आहेत. अभ्यास दर्शवितो की स्क्रीन टाइम वाढल्याने संज्ञानात्मक कार्य कमी होणे, मेंदूचे धोके आणि स्मरणशक्ती समस्या उद्भवू शकतात.

Advertisement

तरुणांमध्ये लठ्ठपणाची समस्या : डिजिटल उपकरणांच्या अतिवापरामुळे साहजिकच आपली शारीरिक निष्क्रियता वाढते. त्यामुळे वजन वाढण्यासारख्या समस्या वाढत आहेत. मोबाईल-कॉम्प्युटरच्या वापरासोबतच काहीतरी खाण्याची सवय या समस्येत भर घालते. दररोज अतिरिक्त दोन तास स्क्रीन टाइममुळे लठ्ठपणाचा धोका 8 पटीने वाढतो. लठ्ठपणामुळे हृदयविकार, मधुमेह यांसारख्या गंभीर आणि जीवघेण्या आजारांचा धोका खूप वाढतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply