Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

‘त्यामुळे’ अमेरिकेतील मुलांचे मानसिक आरोग्य धोक्यात; पहा, कोरोनाचा आरोग्यावर कसा पडलाय इफेक्ट..

दिल्ली : सध्या अवघे जग कोरोना नावाच्या घातक आजाराच्या विळख्यात सापडले आहे. दोन वर्षे उलटली तरी हा आजार मिटलेला नाही. नव्या व्हेरिएंटमुळे काही देशात परिस्थिती जास्त खराब झाली आहे. आधीच्या व्हेरिएंटने सुद्धा प्रचंड त्रास दिला. अनेकांचे मृत्यू झाले. तसेच या आजाराने मानवी आरोग्यासमोर अनेक समस्या निर्माण केल्या. कोरोनातून बरे झाल्यानंतरही अनेकांना आरोग्याच्या समस्या जाणवत आहेत. तसेच लहान मुलांच्या आरोग्यावरही या संकटाचा विपरीत परिणाम झाल्याचे समोर आले आहे.

Advertisement

या विषाणूमुळे केवळ शारीरिक नुकसान होत नाही, तर मुलांच्या मानसिक आरोग्यावरही त्याचा परिणाम होत आहे. यूएस सेंटर्स फॉर डिसीज कंट्रोल अँड प्रिव्हेंशन (CDC) द्वारे प्रकाशित, दोन नवीन अभ्यासांमध्ये एक मोठी गोष्ट समोर आली आहे. अभ्यासात असे म्हटले आहे की कोरोना संकटाच्या काळात अमेरिकेतील मुलांचे मानसिक आरोग्य बिघडले आहे. शुक्रवारी प्रकाशित झालेल्या दोन्ही अभ्यासांमध्ये 2019 ते जानेवारी 2022 या कालावधीतील बालरोग आणीबाणी विभाग (ED) कडील सर्व डेटा तपासण्यात आला, असे शिन्हुआ वृत्तसंस्थेने वृत्त दिले आहे.

Advertisement

कोरोना विषाणू लोकांवर वाईट रीतीने आक्रमण करत आहे, तर त्याचे वेगवेगळे प्रकार अधिक प्राणघातक ठरले आहेत. एका अभ्यासातून असे दिसून आले आहे, की हा आजार सुरू झाल्यापासून मुलांमध्ये अनेक मानसिक समस्या वाढल्या आहेत. इतकेच नाही तर बालरोग आपत्कालीन विभाग ED च्या साप्ताहिक अहवालात मुलांमध्ये काही जुनाट आजार, मुलांमधील वर्तणूक आणि आरोग्य समस्यांच्या प्रमाणात वाढ झाल्याचे म्हटले आहे. विशेषतः 5 ते 17 वयोगटातील मुलांमध्ये या समस्या मोठ्या प्रमाणात दिसत आहेत.

Advertisement

दरम्यान, जगात मागील दोन वर्षांपासून कोरोना थैमान घालत आहे. आताही ओमिक्रॉन या नव्या व्हेरिएंटमुळे काही देशात रुग्ण वेगाने वाढत आहेत. काही देशात मात्र कोरोना आता बऱ्यापैकी नियंत्रणात आला आहे. त्यामुळे कोरोना आजार कधी संपणार, असाही प्रश्न निर्माण होत आहे. तसेच कोरोनाचे आणखी नवीन प्रकार समोर येतील का, अशा महत्वाच्या सर्व प्रश्नांची उत्तरे जागतिक आरोग्य संघटनेचे (WHO) महासंचालक डॉ. टेड्रोस घेब्रेयसस यांनी दिली आहेत. त्यांनी दोन घटकांकडे लक्ष वेधले जे सध्या चालू असलेल्या कोविड-19 साथीच्या आजारात आणखी वाढ करू शकतात. तसेच कोरोनाचे आणखीही व्हेरिएंट निर्माण होऊ शकतात. जगभरात कोरोना लसींचे असमान वितरण आणि कोरोना चाचणीचा अभाव हे मुख्य कारण असल्याचे त्यांनी नमूद केले.

Loading...
Advertisement

युनायटेड नेशन्स हेल्थ एजन्सी (WHO) च्या अजेंड्यामध्ये फार आधीपासून आघाडीवर असलेल्या कोरोना प्रतिबंधक लस मुद्द्यावर ते म्हणाले, की कोविड-19 संकटाचा या परिस्थितीचा सामना करण्यासाठी आरोग्य आणि वित्त क्षेत्रांमध्ये सहकार्य असणे खूप महत्वाचे आहे. गेल्या महिन्यात, संघटनेच्या कार्यकारी मंडळाच्या बैठकीच्या 150 व्या सत्रादरम्यान, घेब्रेयसस यांनी देशांना “भीती आणि दुर्लक्ष” न करता यावर्षात साथीच्या आजार मिटवण्यासाठी एकत्रित येण्याचे आवाहन केले होते.

Advertisement

Corona Update : कोरोनाबाबत WHO ने दिलीय महत्वाची माहिती; पहा, कोणत्या प्रश्नांची दिलीत उत्तरे..?

Advertisement

‘त्या’ मुळे जगभरातील मुलांचे मानसिक आरोग्य धोक्यात; पहा, नेमके काय म्हटलेय ‘त्या’ अहवालात

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply