Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आरोग्य विभागाचे राज्यांना पत्र..! कोरोनाबाबत दिलेत ‘हे’ महत्वाचे निर्देश; वाचा महत्वाची माहिती..

मुंबई : केंद्रीय आरोग्य सचिव राजेश भूषण यांनी सर्व राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांना पत्र लिहून कोरोना व्हायरस साथीच्या आजाराचा प्रादुर्भाव रोखण्यासाठी टाकलेल्या निर्बंधांबाबत काही सूचना दिल्या आहेत. देशभरात कोरोनाच्या रुग्णांमध्ये घट झाल्याचे त्यांनी म्हटले आहे. अशा परिस्थितीत, राज्यांनी निर्बंधांचे पुनरावलोकन केले पाहिजे आणि त्यामध्ये सुधारणा केली पाहिजे आणि आवश्यक असल्यास ते अतिरिक्त निर्बंध देखील कमी करू शकतात.

Advertisement

आरोग्य सचिवांनी आपल्या पत्रात म्हटले आहे की, जगभरातील कोरोना व्हायरसच्या बदललेल्या परिस्थितीचा विचार करता कोरोनाचा प्रसार रोखण्यासाठी लागू करण्यात आलेल्या नियमांचा आढावा घेण्यात आला आहे. त्यानुसार, आरोग्य मंत्रालयाने 10 फेब्रुवारी 2022 पासून आंतरराष्ट्रीय प्रवाशांसाठी नवीन नियम लागू केले आहेत. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की सरकारच्या नवीन मार्गदर्शक तत्त्वांमध्ये परदेशातून येणाऱ्या प्रवाशांसाठी अनिवार्य क्वारंटाइनचा नियमही रद्द करण्यात आला आहे.

Advertisement

ते म्हणाले की, वर्षाच्या सुरुवातीच्या महिन्यांत कोरोनाचा वेग पाहता अनेक राज्यांनी विमानतळ आणि राज्यांच्या बॉर्डरवर अतिरिक्त निर्बंध टाकले होते. मात्र, कोरोना आजाराच्या काळात आरोग्य व्यवस्थापन कडेकोट ठेवणे आवश्यक असतानाच, लोकांच्या हालचाली आणि राज्यांमधील आर्थिक घडामोडींमध्ये कोणताही अडथळा येणार नाही याचीही काळजी घेणे आवश्यक आहे.

Advertisement

आरोग्य सचिव म्हणाले, की “सध्या देशात कोरोनाच्या रुग्णांमध्ये घट होत आहे. त्यामुळे राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांनी अतिरिक्त निर्बंधांचे पुनरावलोकन करणे आणि ते बदलणे किंवा काढून टाकणे चांगले होईल. तथापि, राज्यांनी देखील निरीक्षण करणे सुरू ठेवावे. त्यांच्याकडे प्रकरणे येतात. त्यांना हवे असल्यास ते कोरोनाला रोखण्यासाठी 5 टप्प्यांचे धोरण स्वीकारू शकतात. त्याअंतर्ग राज्ये चाचणी-ट्रॅक-उपचार-लसीकरण आणि कोरोना प्रतिबंधात्मक वर्तणूक हे नियम लागू करू शकतात.

Loading...
Advertisement

दरम्यान, कोरोना हा घातक आजार जगात दाखल होऊन आता दोन वर्षे उलटली आहेत. तरी देखील या आजाराचा धोका अजूनही कायम आहे. जगात अनेक ठिकाणी कोरोना थैमान घालत आहेत. आता तर कोरोनाचे नवे व्हेरिएंट येत आहेत. ओमिक्रॉनने अनेक देशात हाहाकार उडाला आहे. मात्र, काही देशात कोरोना बऱ्यापैकी नियंत्रणात आला आहे. त्यामुळे हा आजार लवकर संपण्याचाही विचार समोर येत आहे. या मुद्द्यावर जागतिक आरोग्य संघटनेच्या तज्ज्ञांनी मत व्यक्त केले होते.

Advertisement

जागतिक आरोग्य संघटनेच्या मुख्य शास्त्रज्ञ डॉ. सौम्या स्वामीनाथन यांनी एका मुलाखतीत कोविड संबंधित महत्त्वाची माहिती दिली होती. यामध्ये त्यांनी कोरोनाची उत्पत्ती, तो कधी संपेल आणि काय खबरदारी घ्यावी लागेल अशा अनेक गोष्टी सांगितल्या होत्या. सन 2022 च्या अखेरीस आपण खूप चांगल्या स्थितीत राहू, असे त्यांनी सांगितले होते.

Advertisement

Corona Update : कोरोना रुग्णांबाबत नवी माहिती आलीय समोर; पहा, 24 तासांत रुग्ण वाढले की घटले..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply