Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

काय सांगता अवघ्या 10 मिनिटात येईल झोप.. शास्त्रज्ञांनी कोणता सांगितलाय प्रभावी मार्ग

अहमदनगर : पुरेशी विश्रांती आणि झोप (sleep ) शरीराला निरोगी ठेवण्यासाठी सकस आहार आणि व्यायामाइतकीच ( exercise ) आवश्यक आहे. अभ्यासात असे दिसून आले आहे की ज्या लोकांना रात्री चांगली झोप मिळत नाही त्यांना विविध आरोग्य समस्यांचा धोका जास्त असतो. मात्र, गेल्या काही वर्षांत तणाव, चिंता यासह इतर अनेक कारणांमुळे लोकांच्या (people ) झोपेवर मोठा परिणाम झाल्याचे दिसून आले आहे. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, ज्या लोकांना पुरेशी झोप मिळत नाही त्यांना चिडचिड, राग ( angry ) आणि इतर अनेक प्रकारच्या आरोग्य ( health ) समस्यांचा धोका वाढतो.

Advertisement

झोपल्यानंतर अनेक तास झोपू शकत नाही असे तुम्हाला वाटते का? कितीही प्रयत्न करूनही झोप येत नाही आणि आली तरी फार लवकर तुटते? अशा परिस्थितीत डॉक्टरांचा सल्ला घेणे आवश्यक आहे. दरम्यान, नुकत्याच झालेल्या एका अभ्यासात शास्त्रज्ञांनी अशा उपायाविषयी देखील सांगितले आहे ज्याचा वापर करून तुमची समस्या दूर होऊ शकते. एवढेच नाही तर ही पद्धत तुम्हाला कमी वेळेत झोप घेण्यासही मदत करू शकते. जाणून घेऊ या याबद्दल.

Advertisement

अभ्यासात काय आढळले : अमेरिकन जर्नल ऑफ क्लिनिकल न्यूट्रिशनमध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासात शास्त्रज्ञांना जलद झोप मिळविण्याचा सर्वात सोपा मार्ग सापडला आहे. संशोधकांनी सांगितले की झोपण्याच्या चार तास आधी कार्बोहायड्रेटयुक्त पदार्थांचे सेवन केल्याने तुम्हाला यामध्ये मदत होऊ शकते. अभ्यासात संशोधकांना असे आढळून आले की जे पुरुष झोपण्यापूर्वी पिष्टमय कर्बोदकांमधे सेवन करतात त्यांना झोप येण्यास कोणतीही समस्या येत नाही.

Loading...
Advertisement

उच्च ग्लायसेमिक कर्बोदकांमधे आणि झोपेचा संबंध : अभ्यासात शास्त्रज्ञांनी सांगितले की जे लोक झोपण्याच्या चार तास आधी चमेली भात खातात त्यांना झोपल्याबरोबर 8-10 मिनिटांत झोप येते. संशोधकांना असे आढळून आले की उच्च ग्लायसेमिक इंडेक्स असलेल्या गोष्टींचे सेवन केल्याने देखील जलद झोप येते. जे चमेली तांदळात मुबलक प्रमाणात आढळते. उच्च ग्लायसेमिक कार्ब्स ट्रिप्टोफॅन आणि सेरोटोनिनला प्रोत्साहन देऊ शकतात. ही दोन्ही रसायने जलद झोप मिळविण्यात मदत करतात. तथापि, हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की उच्च ग्लायसेमिक इंडेक्स असलेल्या पदार्थांच्या सेवनाने रक्तातील ग्लुकोजची पातळी वाढते ज्यामुळे मधुमेहासाठी समस्या उद्भवू शकतात. अशा रुग्णांनी या पदार्थांचे सेवन करू नये.

Advertisement

रात्री काय खाल्ल्याने चांगली झोप येते : अभ्यासात, संशोधकांनी नोंदवले की उच्च-ग्लायसेमिक कर्बोदकांमधे झपाट्याने खंडित होतात. ज्यामुळे रक्तातील साखरेची पातळी वेगाने वाढते. पांढरा तांदूळ, पांढरे बटाटे आणि तळणे, टरबूज आणि अननस यांसारखी फळे, केक आणि कुकीज यांचा ग्लायसेमिक इंडेक्स जास्त असतो. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, या गोष्टी जलद झोप घेण्यास मदत करतात. परंतु, मधुमेहाचा धोका वाढवू शकतात. अशा स्थितीत त्यांचे रोज सेवन करणेही हानिकारक ठरू शकते. निद्रानाशाच्या समस्येवर मात करण्यासाठी इतर पर्यायांकडेही लक्ष दिले पाहिजे.

Advertisement

चांगली झोप येण्यासाठी काय करावे : आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, उच्च ग्लायसेमिक इंडेक्स असलेल्या गोष्टींचे सेवन केल्याने झोप येण्यास मदत होते. परंतु, दीर्घकालीन हानी होऊ शकते. अशा परिस्थितीत प्रत्येकाने इतर पर्यायांवर अवलंबून न राहता त्यावर अधिक लक्ष केंद्रित केले पाहिजे. यासाठी रात्रीच्या वेळी गॅजेट्सचा वापर कमी करा. झोपेसाठी अनुकूल वातावरण तयार करा. झोपण्याची वेळ निश्चित करा आणि रात्री हलके जेवण घ्या. अशा सवयी चांगल्या झोपेसाठी उपयुक्त मानल्या जातात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply