Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

काम की बात : मोहरीचे तेल खरे की भेसळयुक्त.. ओळखा घरच्या घरी.. वाचा या ट्रिक्स

अहमदनगर : मोहरीचे तेल ( Mustard oil ) भारतातील बहुतेक स्वयंपाकी स्वयंपाकासाठी वापरतात. मोहरीचे तेल हे लोकांच्या सर्वात आवडत्या तेलांपैकी एक आहे. मोहरीचे तेल चव आणि आरोग्यासाठी चांगले मानले जाते. जरी आता बाजारात इतर अनेक खाद्यतेल उपलब्ध आहेत. परंतु, आजही मोहरीचे तेल प्रामुख्याने खेड्यापाड्यात वापरले जाते. मोहरीचे तेल आरोग्यासाठी फायदेशीर (Beneficial) असल्याचे अनेक अभ्यासांमध्ये ( study ) आढळून आले आहे. त्यामुळे मोहरीच्या तेलाला मागणी (demand ) जास्त असली तरी अलीकडच्या काळात मोहरीच्या तेलात भेसळ वाढल्याचे दिसून आले आहे.

Advertisement

बाजारात उपलब्ध असलेल्या मोहरीच्या तेलात बनावट तेल मोठ्या प्रमाणात मिसळून विकले जात आहे. मोहरीच्या तेलात होत असलेल्या या भेसळीमुळे जेवणाची चव तर बिघडत आहेच शिवाय आरोग्यावरही वाईट परिणाम होत आहे. आजकाल मोहरीच्या तेलात आर्गेमोन तेल आणि इतर निकृष्ट दर्जाच्या तेलांची भेसळ असल्याचे अनेक तपासण्यांमध्ये आढळून आले आहे. त्यामुळे त्याचे पौष्टिक मूल्य, शुद्धता आणि गुणवत्तेचा ऱ्हास होत आहे. जर तुम्हाला मोहरीच्या तेलातील या भेसळीमुळे त्रास होत असेल तर तेल वापरण्यापूर्वी ते शुद्ध आहे की भेसळ आहे हे जाणून घ्या. काही सोप्या पद्धतींचा अवलंब करून तुम्ही घरच्या घरी मोहरीच्या तेलाची गुणवत्ता ओळखू शकता. चला जाणून घेऊया बनावट आणि अस्सल मोहरीचे तेल ओळखण्याचे मार्ग.

Advertisement

फ्रीजमध्ये तेल ठेवा : मोहरीच्या तेलातील भेसळ ओळखण्यासाठी तुम्ही त्याची गोठवण्याची चाचणी करू शकता. यासाठी एका भांड्यात थोडे मोहरीचे तेल काढा. काही तास फ्रीजमध्ये ठेवा. मग ते काढून बघा, जर तेल गोठलेले दिसले किंवा मोहरीच्या तेलात पांढरे डाग दिसू लागले तर समजून घ्या की तेलात भेसळ आहे.

Loading...
Advertisement

तेल शरीरावर चोळा : मोहरीचे तेल खरे आहे की नकली हे तपासण्यासाठी थोडे तेल हातात घेऊन चांगले चोळा. तेलाला कोणताही रंग किंवा रासायनिक वास येत असेल तर ते तेल बनावट आहे.

Advertisement

बॅरोमीटर चाचणी : वास्तविक मोहरीच्या तेलाची शुद्धता बॅरोमीटरनुसार असते. तेलाचे बॅरोमीटर रीडिंग 58 ते 60.5 आहे. परंतु जर मोहरीच्या तेलाचे रीडिंग निर्धारित प्रमाणापेक्षा जास्त असेल तर ते तेल बनावट आहे. त्यामुळे जेव्हाही तुम्ही तेल विकत घ्या आणि आणा तेव्हा त्याच्या बॅरोमीटर रीडिंगने ते तेल खरे आहे की बनावट हे ओळखा.

Advertisement

तेलाचा रंग बदलणे : तेलाचा रंग बदलला म्हणजे त्यात भेसळ झाली. आजकाल मोहरीच्या तेलात आर्गेमोन तेल मिसळले जाते. या प्रकारच्या तेलामध्ये सॅन्गुइनारिन नावाचे विषारी पॉलीसायक्लिक मीठ असते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply