Take a fresh look at your lifestyle.

आरोग्याच्या अनेक गंभीर समस्यांवर सोपा घरगुती उपाय म्हणजे गावरान तूप.. जाणून घ्या त्याचे फायदे

अहमदनगर : गेल्या अनेक वर्षांपासून गावरान तूप हा आपल्या स्वयंपाकघराचा अविभाज्य भाग आहे. पदार्थांची चव वाढवण्यापासून ते अनेक आजार बरे करण्यापर्यंत याचा वापर केला जातो. गावरान तूप हे सर्व पोषक आणि जीवनसत्त्वे यांचा स्रोत मानला जातो. ज्याच्या सेवनाने शरीराला अनेक आरोग्यदायी फायदे मिळू शकतात. आजींच्या घरगुती उपचारांमध्येही तुपाचा महत्त्वाचा वाटा आहे. अनेक आरोग्य समस्यांवर घरगुती उपाय म्हणून तुपाचे फायदे तुम्ही ऐकले असतील.

Advertisement

गावरान तुपाचे अनेक आश्चर्यकारक आरोग्य फायदे आहेत. ज्यामुळे ते आयुर्वेदातील सर्वात मौल्यवान पदार्थांपैकी एक आहे. अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की तुपात व्हिटॅमिन ए, व्हिटॅमिन ई आणि व्हिटॅमिन के देखील भरपूर प्रमाणात असते. यामध्ये हेल्दी फॅटचे प्रमाणही आढळते. ज्यामुळे ते आरोग्याच्या दृष्टीने खूप खास बनते. जाणून घेऊ या कोणत्‍या स्‍वास्‍थ्‍य समस्‍या दूर करण्‍यासाठी तुपाचे सेवन करण्‍याने तुमच्‍यासाठी खूप फायदेशीर ठरू शकते.

Advertisement

पचनाचा त्रास कमी होतो : ज्या लोकांना पचनसंस्थेशी संबंधित समस्या असतात. त्यांच्यासाठी गावरान तूप सेवन करणे हा सर्वोत्तम घरगुती उपाय असू शकतो. तूप ब्युटीरिक ऍसिडचा चांगला स्रोत आहे. जो आतड्यांसंबंधी भिंती मजबूत करण्यास मदत करतो. तुपातील ऍसिडस् चयापचय आणि आतड्यांचे आरोग्य सुधारण्यास मदत करतात. रोजच्या आहारात गावरान तुपाचा समावेश केल्यास शरीरातील जळजळ कमी होण्यास मदत होते आणि पचनसंस्थेला चालना मिळते. बद्धकोष्ठतेच्या समस्येने त्रस्त असलेल्या लोकांनी झोपण्यापूर्वी गरम दुधात एक चमचा तूप आणि चिमूटभर हळद मिसळून प्यायल्यास फायदा होतो.

Advertisement

वजन कमी करण्यास उपयुक्त : गावरान तूप हे सामान्यतः वजन वाढवणारे मानले जाते. परंतु, वजन कमी करण्याचा प्रयत्न करणाऱ्या लोकांसाठी ते रामबाण उपाय ठरू शकते हे तुम्हाला माहीत आहे का? तूप दुधातील प्रथिने समृद्ध आहे ज्यामध्ये अमीनो ऍसिड, ओमेगा -3 आणि ओमेगा फॅटी ऍसिड असतात जे चांगले चयापचय राखण्यास मदत करतात. चयापचय दुरुस्त केल्याने वजन प्रभावीपणे व्यवस्थापित करण्यात मदत होते. योग्य प्रमाणात तुपाचे सेवन करणे तुमच्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते.

Advertisement

खोकला आणि सर्दीमध्ये फायदेशीर : जर तुम्हालाही अनेकदा खोकला आणि सर्दीच्या समस्येने त्रास होत असेल तर गावरान तुपाचे सेवन केल्याने या समस्यांपासून सुटका मिळू शकते. कोमट तुपाचे काही थेंब नाकात टाकल्याने सर्दी, खोकला आणि नाक कोंडण्याच्या समस्येवर फायदा होतो. सर्दीमुळे होणारी डोकेदुखी दूर करण्यासाठी देखील हे उपयुक्त आहे.

Advertisement

केस निरोगी ठेवतात : जर तुमचे केस देखील कोरडे राहत असतील तर तूप तुम्हाला यामध्ये मदत करू शकते. दोन चमचे तूप एक चमचा ऑलिव्ह ऑईल आणि कोल्ड-प्रेस केलेले खोबरेल तेल एकत्र करून ते गरम करून केसांना लावा आणि रात्रभर राहू द्या. सकाळी ते धुवून टाका. तुपामध्ये असलेले दुधाचे प्रथिने केसांची मुळे मजबूत करण्यासाठी आणि गमावलेली चमक परत आणण्यास मदत करतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply