Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आरोग्य विभागाने कोरोनाबाबत दिलीय महत्वाची माहती.. पहा, ‘त्या’ 4 राज्यांमध्ये काय आहे परिस्थिती

मुंबई : केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने गुरुवारी सांगितले की, गेल्या एका आठवड्यात जगात दररोज सरासरी 26,49,005 कोरोना व्हायरसची प्रकरणे नोंदली गेली आहेत. कोरोनाची प्रकरणे कमी होत असल्याचेही मंत्रालयाने म्हटले आहे. 26 जानेवारी ते 1 फेब्रुवारी दरम्यान दररोज 31,44,622 रुग्ण सापडत होते. आता प्रमाण कमी झाले आहे. संयुक्त आरोग्य सचिव अग्रवाल यांनी सांगितले की, 140 देशांमध्ये सातत्याने रुग्णांची संख्या कमी होत आहे आणि 40 टक्के प्रकरणे 10 देशांमधून येत आहेत.

Advertisement

अमेरिका, फ्रान्स, इटली आणि स्पेनमध्ये रुग्णांची संख्या सातत्याने कमी होत आहे. भारतात 7,90,789 अॅक्टिव्ह प्रकरणे आहेत. गेल्या आठवड्यात दररोज सरासरी 96,392 प्रकरणे नोंदली जात होती. 21 जानेवारी रोजी देशात एका दिवसात 3,47,254 प्रकरणे समोर आली होती, आता 80% प्रकरणे कमी झाली आहेत, आता 67,084 प्रकरणे नोंदली गेली आहेत.

Advertisement

कोविड पॉजिटिविटी दर 4.44 टक्क्यांवर आला आहे. ते म्हणाले, की 50 हजारांहून अधिक अॅक्टिव्ह प्रकरणे असलेल्या राज्यांची संख्या 8 वरून 4 वर आली आहे. त्याच वेळी, 21 राज्यांमध्ये 10 हजारांहून कमी अॅक्टिव्ह प्रकरणे आहेत. केरळमध्ये 2.5 लाखांहून अधिक अॅक्टिव्ह प्रकरणे आहेत. 4 राज्यांमध्ये 61% पेक्षा जास्त अॅक्टिव्ह प्रकरणे आहेत. त्याच वेळी, 34 राज्यांमध्ये केस आणि पॉजिटिव दर सतत कमी होत आहे. ते म्हणाले, की केरळ, महाराष्ट्र, कर्नाटक, तामिळनाडू, मध्य प्रदेश आणि राजस्थानमध्ये प्रकरणे कमी होत आहेत.

Advertisement

अग्रवाल म्हणाले, की 160 जिल्ह्यांमध्ये पॉजिटिविटी दर 5 ते 10 टक्के आहे. त्याच वेळी, 5 टक्क्यांपेक्षा कमी पॉजिटिविटी दर असलेल्या जिल्ह्यांची संख्या पूर्वी 268 वरून 433 वर आली आहे. ‘आतापर्यंत देशातील 96% लोकांना पहिला डोस देण्यात आला आहे, तर सुमारे 78 टक्के लोकांनी लसीचा दुसरा डोस घेतला आहे.’ 1.61 कोटींचा आकडा गाठला आहे. अग्रवाल म्हणाले की, 16 राज्यांमध्ये 100 टक्के लोकांनी लसीचा पहिला डोस घेतला आहे.

Loading...
Advertisement

त्याच वेळी, नवीन प्रवास मार्गदर्शक तत्त्वांबद्दल अग्रवाल म्हणाले, की आजपासून आंतरराष्ट्रीय प्रवास मार्गदर्शक तत्वे जारी करण्यात आली आहे. कोविशील्ड आणि कोवॅक्सिन दिलेल्या 82 देशांतून येणाऱ्या लोकांना लसीचे प्रमाणपत्र अपलोड करावे लागेल. ते म्हणाले की, जास्त धोका असलेल्या देशांची यादी काढून टाकण्यात आली आहे. आधी जोखीम असलेल्या देशांतून येणाऱ्या प्रत्येक प्रवाशाला आरटी-पीसीआर करणे आवश्यक होते, आता कोणत्याही प्रवाशाला थांबवले जाणार नाही. 2% यादृच्छिक नमुने घेणे सुरू राहील. याबरोबरच परदेशातून येणारे प्रवासी 14 दिवस सेल्फ मॉनिटरिंग करतील तसेच 7 दिवस होम क्वारंटाइनचे पालन करतील.

Advertisement

दुसरीकडे, नीती आयोगाचे सदस्य डॉ. व्ही. के पॉल म्हणाले की, परिस्थिती सुधारत आहे आणि चांगली चिन्हे आहेत. गेल्या चार दिवसांपासून 1 लाखांहून कमी प्रकरणे येत आहेत. पॉजिटिविटी दर 5 टक्क्यांच्या खाली आला आहे. पॉल म्हणाले, की केरळमध्ये 29 टक्के पॉजिटिविटी दर आहे, मिझोराम, हिमाचल प्रदेश, अरुणाचल प्रदेश, सिक्कीममध्ये प्रकरणे अजूनही गंभीर स्थितीत आहेत. ईशान्येतील 40 जिल्ह्यांमध्ये पॉजिटिविटी रेट वाढत आहे. म्हणजेच धोका अद्याप पूर्णपणे टळलेला नाही.

Advertisement

जगात अजूनही कोरोनाचे थैमान सुरुच..! पहा, जगातील कोणत्या देशात आहेत सर्वाधिक रुग्ण..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply