Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

जागतिक कडधान्य दिन: डाळी आहेत आरोग्यासाठी फायदेशीर.. आहारात समावेश केल्याने मिळतील ‘हे’ फायदे

अहमदनगर : तंदुरुस्त आणि निरोगी जीवनशैलीसाठी पोषक तत्वांनी युक्त आहार घेणे खूप महत्वाचे आहे. विशेषत: प्रथिनयुक्त पदार्थांचा आहारात समावेश करणे हे फिटनेसचे रहस्य मानले जाते. दुसरीकडे, प्रथिनेयुक्त पदार्थांचा विचार केला तर या यादीत डाळींचे नाव सर्वात वर येते. होय, मसूर हा सहसा प्रत्येकाच्या आहाराचा भाग असतो. दुसरीकडे, दररोज डाळींचे सेवन करणे आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर आहे.

Advertisement

वास्तविक, जीवनसत्त्वे आणि प्रथिने समृद्ध असण्याव्यतिरिक्त, मसूर डाळ देखील हलक्या अन्नाच्या श्रेणीमध्ये ठेवली जाते, त्याच वेळी, मसूर फायबर आणि कार्बोहायड्रेट्सने समृद्ध असण्याबरोबरच चरबीमुक्त असतात. चला तर मग, thehealthsite नुसार, डाळींचा आहारात समावेश का करावा आणि ते आरोग्यासाठी कसे फायदेशीर आहे हे जाणून घेऊया.

Advertisement

डाळ फायबरचा उत्तम स्रोत मानला जातो. जे शरीरातील रक्तातील कोलेस्ट्रॉलची पातळी नियंत्रित ठेवण्याचे काम करते. याबरोबरच पचनक्रिया मजबूत करून बद्धकोष्ठता आणि अन्य पोटाच्या समस्या दूर ठेवण्यास मदत होते. डाळ खाल्ल्याने शरीरात फोलेट होमोसिस्टीन नावाच्या प्रोटीनची पातळी कमी होते. तज्ज्ञांच्या मते, शरीरात या प्रोटीनचे प्रमाण वाढल्याने रक्ताभिसरण कमी होऊ लागते आणि हृदयाशी संबंधित आजार होण्याची शक्यता वाढते. अशा परिस्थितीत डाळ फोलेट कमी करून रक्ताभिसरण सुधारण्यास मदत करते.

Loading...
Advertisement

आजकाल बाजारात मिळणाऱ्या बहुतांश खाद्य पदार्थांमध्ये ग्लूटेन मोठ्या प्रमाणात आढळते. दुसरीकडे, डाळ पूर्णपणे ग्लूटेन मुक्त आहेत. त्यामुळे डाळींचे सेवन केल्याने सीलिएक रोग टाळता येतात. आपल्या आहारात डाळींचा समावेश करून, आपण संसर्गजन्य रोगांपासून मुक्त होऊ शकतो. डाळीतील लोह, मॅग्नेशियम आणि झिंक सारखी खनिजे शरीराची प्रतिकारशक्तीत वाढ करुन संसर्गजन्य रोगांपासून संरक्षण करण्यास मदत करतात. रोज एक वाटी डाळ खाल्ल्याने शरीरातील हिमोग्लोबिनचे प्रमाण वाढते. वास्तविक, डाळींमध्ये लोह मुबलक प्रमाणात आढळते. त्यामुळे शरीरातील रक्ताची कमतरता डाळींमुळे पूर्ण होते.

Advertisement

जागतिक कर्करोग दिन 4 फेब्रुवारीलाच का साजरा केला जातो.. जाणून घ्या त्याचा इतिहास

Advertisement

जागतिक कर्करोग दिन : या चार भाज्यांमध्ये आढळतात कर्करोगविरोधी गुणधर्म.. आहारात करा समावेश

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply