Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

खाद्यतेलही ठरू शकते आरोग्यास धोकादायक.. जाणून घ्या कोणत्या तेलाचे करावे सेवन

अहमदनगर : आपण सर्वजण अनेक वर्षांपासून ऐकत आहोत की चांगले आरोग्य राखण्यासाठी योग्य पोषण आवश्यक आहे. सहसा यासाठी आपण अनेक प्रकारच्या पौष्टिक गोष्टी सेवनात आणतो पण खाण्यासाठी योग्य तेलाची निवड करायला विसरतो. अभ्यास दर्शवितो की स्वयंपाक करण्यासाठी वापरल्या जाणार्‍या अनेक प्रकारच्या तेलांमध्ये हानिकारक चरबी असू शकतात. संशोधनात असे आढळून आले आहे की जास्त प्रमाणात सॅच्युरेटेड फॅट आणि ट्रान्स फॅट असलेल्या गोष्टींचे सेवन केल्याने आरोग्यावर घातक परिणाम होऊ शकतात. त्याच वेळी, मोनोअनसॅच्युरेटेड फॅट्स शरीरातील चांगल्या कोलेस्ट्रॉलची पातळी वाढवण्यास मदत करतात. ज्यामुळे हृदयविकाराचा धोका कमी होतो. त्यामुळे आपण नेहमी तेच तेल वापरावे जे आरोग्यास लाभदायक ठरू शकतात.

Advertisement

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, ऑलिव्ह ऑइल किंवा ऑलिव्ह ऑइलचे सेवन केल्याने तुम्हाला यामध्ये मदत होऊ शकते. अभ्यास दर्शविते की ऑलिव्ह ऑइलमध्ये मोनोअनसॅच्युरेटेड ऑलिक अॅसिड, एक फॅटी अॅसिड आहे ज्याचे आरोग्यासाठी विशेष फायदे असू शकतात आणि अनेक गंभीर आजारांचा धोका कमी होतो. अन्नात ऑलिव्ह ऑईल वापरण्याचे आरोग्य फायद्यांविषयी जाणून घेऊ या.

Advertisement

ऑलिव्ह ऑइल हे अँटिऑक्सिडंट्सचा खजिना आहे : एक्स्ट्रा व्हर्जिन ऑलिव्ह ऑइल हे अतिशय पौष्टिक मानले जाते. फायदेशीर फॅटी ऍसिडस् व्यतिरिक्त ते शक्तिशाली अँटिऑक्सिडंट्ससह व्हिटॅमिन ई आणि के समृद्ध आहे. हे अँटिऑक्सिडंट्स जैविक दृष्ट्या सक्रिय आहेत आणि जुनाट आजारांचा धोका कमी करू शकतात. शरीरातील जळजळ कमी करण्यासोबतच रक्तातील कोलेस्टेरॉल नियंत्रित ठेवण्यासाठी हे खूप फायदेशीर मानले जाते. कर्करोगासारख्या गंभीर आजाराचा धोका कमी करण्यासाठी अँटिऑक्सिडंट्सचे सेवन उपयुक्त मानले जाते.

Loading...
Advertisement

मानसिक आरोग्य तंदुरुस्त ठेवते : 2013 चा अभ्यास ट्रस्टेड सोर्स सूचित करतो की एक्स्ट्रा व्हर्जिन ऑलिव्ह ऑइल मज्जासंस्था निरोगी ठेवण्यास मदत करते. ज्यामुळे नैराश्य आणि चिंता यांसारख्या समस्या कमी करण्यात फायदे आहेत. लोकांच्या दोन वेगवेगळ्या गटांवर केलेल्या अभ्यासात, शास्त्रज्ञांना असे आढळून आले की जे लोक असंतृप्त चरबीयुक्त पदार्थांचे सेवन करतात त्यांना ट्रान्स फॅटच्या तुलनेत नैराश्याचा धोका कमी असतो. ऑलिव्ह ऑइल हे असंतृप्त चरबीचा चांगला स्रोत मानला जातो.

Advertisement

यकृत निरोगी बनवते : खाण्याच्या विकारांचा सर्वात मोठा परिणाम यकृताच्या आरोग्यावर होतो. प्रयोगशाळेच्या अभ्यासाच्या 2018 च्या पुनरावलोकनात असे आढळून आले की एक्स्ट्रा व्हर्जिन ऑलिव्ह ऑइल यकृताचे नुकसान होण्याचा धोका कमी करण्यासाठी उपयुक्त ठरू शकते. ऑलिव्ह ऑइलमध्ये ऑलिक अॅसिड तसेच त्याचे फिनोलिक कंपाऊंड असते. जे यकृतातील सूज, ऑक्सिडेटिव्ह ताण, इन्सुलिन प्रतिरोधकता कमी करण्यास मदत करते. एवढेच नाही तर शरीरात होणारे बदल टाळण्यासही मदत होते ज्यामुळे यकृताच्या आजारांचा धोका वाढतो.

Advertisement

ऑलिव्ह ऑइल स्ट्रोकपासून बचाव करते : अभ्यास दर्शविते की जे लोक ऑलिव्ह ऑइलचे सेवन करतात त्यांना पक्षाघाताचा धोका कमी असतो. स्ट्रोक हा मेंदूतील रक्तप्रवाहात अडथळा निर्माण झाल्यामुळे किंवा रक्ताच्या गुठळ्या तयार झाल्यामुळे होतो. हृदयविकारानंतर विकसित देशांमध्ये स्ट्रोक हे मृत्यूचे दुसरे सर्वात सामान्य कारण आहे. 841,000 लोकांवरील अभ्यासाच्या पुनरावलोकनात असे आढळून आले की ऑलिव्ह ऑइल हे मोनोअनसॅच्युरेटेड फॅटचे स्त्रोत आहे जे स्ट्रोक आणि हृदयविकाराचा धोका कमी करण्यास उपयुक्त आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply