Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

गुलाब केवळ प्रेमाचेच नवे तर उत्तम आरोग्याचेही आहे प्रतीक.. जाणून घ्या आरोग्यदायी फायदे

अहमदनगर : हा फेब्रुवारी महिना प्रेमिकांसाठी खूप खास मानला जातो. व्हॅलेंटाईन वीक म्हणजे 7 ते 14 फेब्रुवारी हा प्रत्येक दिवस प्रेम साजरा करण्यासाठी असतो. याची सुरुवात ७ फेब्रुवारी रोजी `रोज डे`ने होते. यामध्ये जोडपे एकमेकांना गुलाब देऊन आपले प्रेम व्यक्त करतात. पण तुम्हाला माहित आहे का की गुलाब केवळ प्रेमासाठीच नाही तर उत्तम आरोग्यासाठीही महत्त्वाचे आहे.

Advertisement

विविध आजारांवर उपचार करण्यासाठी प्राचीन काळापासून गुलाबाच्या फुलाचा वापर केला जात आहे. अनेक प्रकारच्या थेरपीमध्येही गुलाबाच्या पाकळ्यांचा वापर करण्यात आला आहे. यावेळी रोझ डे साजरा करताना गुलाबाचे आरोग्यदायी फायदे जाणून घ्या. गुलाबाचे फूल तुम्हाला अनेक आरोग्यदायी फायदे देऊ शकते हे जाणून तुम्ही थक्क व्हाल.

Advertisement

गुलाबाच्या पाकळ्या त्वचेसाठी फायदेशीर : अभ्यासात, गुलाबाच्या पाकळ्या त्वचेसाठी खूप फायदेशीर असल्याचे वर्णन केले आहे. साबण आणि अनेक सौंदर्यप्रसाधनांमध्ये गुलाबाचा वापर केल्याचेही तुम्ही अनेकदा ऐकले असेल. संशोधनात असे दिसून आले आहे की गुलाब नैसर्गिकरित्या अँटी-बॅक्टेरियल आहे. गुलाबामध्ये विविध प्रकारचे फायटोकेमिकल्स देखील असतात. जे मुरुम कमी करण्यासाठी आणि त्वचेचा रंग सुधारण्यासाठी उपयुक्त मानले जातात. त्वचेच्या समस्यांमध्येही गुलाबपाणी वापरण्याची शिफारस केली जाते.

Loading...
Advertisement

वाढत्या वयाला लागेल ब्रेक : त्वचेला दीर्घकाळ जिवंत ठेवण्यासाठीही गुलाब अत्यंत फायदेशीर मानले जाते. म्हणूनच ते बर्याचदा सौंदर्यप्रसाधनांमध्ये जोडले जाते. रोझशिप ऑइलमध्ये भरपूर प्रमाणात अँटी-ऑक्सिडंट असतात जे त्वचेवरील वृद्धत्वाची चिन्हे कमी करण्यास मदत करतात. हे मुक्त रॅडिकल्सशी लढताना त्वचा दीर्घकाळ निरोगी ठेवण्यास मदत करते. त्वचेची आर्द्रता टिकवून ठेवण्यासाठी आणि सुरकुत्या घालवण्यासाठीही गुलाबाचे तेल फायदेशीर मानले जाते.

Advertisement

मानसिक आरोग्यासाठी गुलाबाचे फायदे : गुलाबाच्या पाकळ्या तणाव कमी करण्यास तसेच मन शांत करण्यास मदत करतात. संशोधनात असे दिसून आले आहे की आंघोळीच्या पाण्यात किंवा बाथटबमध्ये गुलाबाच्या पाकळ्या टाकल्याने तणाव-चिंता आणि नैराश्याची लक्षणे कमी होण्यास मदत होते. अनावश्यक चिडचिडेपणा कमी करण्यासाठी देखील हे उपयुक्त आहे. आयुर्वेदात, गुलाबाला लैंगिक क्रियाकलाप वाढविण्यात मदत करणारे मानले जाते. जे हृदय, मन आणि मज्जासंस्था योग्यरित्या कार्यरत ठेवते.

Advertisement

वजन कमी करण्यासाठी गुलाबांचे फायदे : तुम्ही कधी विचार केला आहे का की गुलाब देखील वजन कमी करण्यासाठी उपयुक्त ठरू शकतो? अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की गुलाबाच्या पाकळ्यांमध्ये संयुगे असतात जे चयापचय सुधारतात आणि वजन वाढण्यास प्रतिबंध करतात. गुलाबाच्या पाकळ्या शरीरातील विषारी पदार्थ काढून टाकण्यासही मदत करतात. यासाठी एका ग्लास पाण्यात गुलाबाच्या पाकळ्या टाकून उकळा. पाणी थंड करा आणि त्यात चिमूटभर दालचिनी पावडर आणि एक चमचा मध घाला. याचे सेवन करणे तुमच्यासाठी खूप फायदेशीर ठरू शकते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply