Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

हेल्थ टिप्स : पोटापासून मधुमेहापर्यंतच्या समस्येवर होईल मात.. नाश्त्यात या धान्यांचा करा समावेश

अहमदनगर : शरीराचे आरोग्य चांगले ठेवण्यासाठी तीन वेळा पौष्टिक आहार घेण्याची शिफारस केली जाते. यामध्येही सकाळचा नाश्ता सर्वात महत्त्वाचा मानला जातो. खरं तर, रात्री सुमारे 7-8 तास पोट रिकामे असते. त्यामुळे शरीराला पुरेशा उर्जेसाठी नाश्त्यामध्ये पोषक तत्वांनी युक्त आहार आवश्यक असतो. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, भरड धान्यापासून बनवलेल्या आहाराचा नाश्त्यामध्ये समावेश केला तर त्यातून शरीराला आवश्यक पोषक तत्वांचा पुरवठा तर सहज होतोच पण त्यामध्ये असलेल्या गुणधर्मांमुळे अनेक प्रकारच्या आजारांचा धोकाही कमी होऊ शकतो.

Advertisement

अभ्यास दर्शविते की  बार्ली, नाचणी, बाजरी, गहू आणि ज्वारी यांसारखे आहार विविध प्रकारच्या पोषक तत्वांचे समृद्ध स्रोत मानले जातात. पोटापासून ते मधुमेहापर्यंतच्या समस्या दूर करण्यासाठी त्यांचे सेवन करणे उपयुक्त ठरू शकते. या धान्यांपासून बनवलेल्या आहाराचे सेवन करणे मधुमेहींसाठी अत्यंत फायदेशीर ठरू शकते, कारण या धान्यांचा ग्लायसेमिक इंडेक्स कमी असतो. याशिवाय यामध्ये असलेले फायबरचे प्रमाण पोट निरोगी ठेवण्यास मदत करते. न्याहारीमध्ये या तृणधान्यांचा समावेश करून तुम्हाला कसे फायदे मिळू शकतात ते जाणून घेऊ या.

Advertisement

बार्लीचा वापर : बार्लीपासून बनवलेली भाकरी आणि इतर गोष्टी प्राचीन काळापासून देशात वापरल्या जात आहेत. बार्लीमध्ये उच्च फायबरचे प्रमाण आढळते, जे रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित ठेवण्यास तसेच पचन व्यवस्थित ठेवण्यास मदत करते. अभ्यास दर्शविते की या धान्यामध्ये अनेक प्रकारचे जीवनसत्त्वे आणि अँटीऑक्सिडंट्स देखील असतात. ज्यामुळे शरीराला अनेक प्रकारे फायदा होऊ शकतो. नाश्त्यात बार्ली रोटी किंवा दलिया खाऊ शकतो.

Loading...
Advertisement

ज्वारी अनेक पोषक तत्वांनी समृद्ध : ज्वारीचे सेवन आरोग्यासाठी विशेषतः फायदेशीर असल्याचे अभ्यासातून दिसून आले आहे. हे अन्नधान्य पाचन समस्यांनी ग्रस्त असलेल्या लोकांसाठी खूप फायदेशीर ठरू शकते, कारण त्यात भरपूर फायबर असते. फायबरमुळे पचनक्रिया व्यवस्थित राहते आणि बद्धकोष्ठतेची समस्या दूर होते. ज्वारीमध्ये पोटॅशियम, फॉस्फरस आणि कॅल्शियम भरपूर प्रमाणात असते जे हाडांचे आरोग्य चांगले ठेवण्यासाठी आवश्यक असते. ज्वारीची भाकरी नाश्त्यात घेता येते.

Advertisement

बाजरी मधुमेहाच्या रुग्णांसाठी फायदेशीर : मधुमेहाचा त्रास असलेल्या लोकांसाठी बाजरी हे सर्वात फायदेशीर धान्यांपैकी एक असू शकते. बाजरीचा ग्लायसेमिक इंडेक्स कमी असतो, त्यामुळे साखरेच्या रुग्णांसाठी तो चांगला नाश्ता असू शकतो. याशिवाय या धान्यामध्ये फायबरचे प्रमाणही चांगले असते. ज्यामुळे ते पोटासाठी खूप फायदेशीर ठरते. बाजरीच्या खिचडीचे नियमित सेवन केल्यास रक्तातील साखर नियंत्रित ठेवण्यास मदत होते.

Advertisement

नाचणीमुळे अशक्तपणाची समस्या दूर होईल : शरीरातील अशक्तपणाच्या समस्येने त्रस्त असलेल्या लोकांसाठी नाचणीपासून बनवलेल्या आहाराचे सेवन करणे फायदेशीर ठरू शकते. नाचणीला लोहाचा चांगला स्रोत मानला जातो. ज्यामुळे शरीरातील रक्ताचे प्रमाण वाढते. त्यामुळे ऊर्जा पातळी चांगली राहते. हे धान्य पोटासाठी देखील खूप फायदेशीर मानले जाते. कारण त्यात फायबरचे प्रमाण असते. नाचणीत नाचणीची खीर खाणे तुमच्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply