Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

जागतिक कर्करोग दिन 4 फेब्रुवारीलाच का साजरा केला जातो.. जाणून घ्या त्याचा इतिहास

अहमदनगर : आजच्या काळात संपूर्ण जग कोविडला घाबरले आहे. गेल्या दोन वर्षांपासून प्रत्येकजण या धोकादायक व्हायरसशी झुंज देत आहे. वाढते प्रदूषण आणि बदलते वातावरण यामुळे विविध प्रकारचे नवनवीन आजार लोकांना आपले बळी बनवत आहेत. त्यामुळे वैज्ञानिकांमध्ये भीतीचे वातावरण आहे. या धोकादायक आजारांपैकी एक म्हणजे कर्करोग. या आजाराबाबत लोकांना जागरूक करण्यासाठी दरवर्षी ४ फेब्रुवारीला जागतिक कर्करोग दिन जगभरात साजरा केला जातो. हा दिवस 1933 मध्ये साजरा करण्यास सुरुवात झाली. या दिवशी जगभरात कर्करोगाविषयी जनजागृती करण्यासाठी आणि त्याची लक्षणे लोकांपर्यंत पोहोचवण्यासाठी विविध कार्यक्रम आयोजित केले जातात, जेणेकरून लोकांना तो योग्य वेळी ओळखता येईल.

Advertisement

1933 मध्ये पहिला कर्करोग दिवस साजरा केला गेला : जागतिक आरोग्य संघटनेच्या पुढाकाराने 1933 मध्ये स्वित्झर्लंडमधील जिनिव्हा येथे पहिला कर्करोग दिन साजरा करण्यात आला. तेव्हापासून, दरवर्षी कर्करोग दिनाला एक नवीन थीम प्रसिद्ध केली जाते. कॅन्सरचे धोके आणि त्याच्या लक्षणांपासून ते प्रतिबंध करण्यापर्यंत सर्वसामान्यांना जागरूक करता यावे, हा त्यामागचा उद्देश आहे. अनेकांचा असा गैरसमज आहे की, कॅन्सर स्पर्शाने पसरतो, त्यामुळे लोक कॅन्सरच्या रूग्णांवर चांगले उपचार करत नाहीत. पण असे अजिबात नाही, उलट ही धारणा पूर्णपणे चुकीची आहे. या रूग्णांशी भेदभाव करण्याऐवजी त्यांना आधार दिला पाहिजे.

Advertisement

यावर्षी जागतिक कर्करोग दिन साजरा करण्यासाठी दरवर्षी एक थीम निश्चित केली जाते. या वर्षीची थीम क्लोज द केअर गॅप आहे. ही थीम घेऊन हा दिवस जगभरात साजरा केला जाणार आहे. कॅन्सर या शब्दाची उत्पत्ती ग्रीक वैद्य हिप्पोक्रेट्स (460-370 ईसापूर्व) यांना दिली आहे. त्यांना ‘फादर ऑफ मेडिसिन’ देखील मानले जाते. हिप्पोक्रेट्सने अल्सर नसलेल्या आणि अल्सर-फॉर्मिंग ट्यूमरचे वर्णन करण्यासाठी कार्सिनोमा आणि कार्सिनोमा या संज्ञा वापरल्या. ग्रीकमध्ये, हा शब्द खेकड्याला सूचित करतो, शक्यतो रोगासाठी लागू होतो. 700-800 दशलक्ष वर्षांपूर्वी डायनासोरच्या जीवाश्मांमध्ये कर्करोगाच्या पेशींचा पुरावा दिसला. अनेक संशोधनांनंतर 2003 मध्ये याचा शोध लागला. त्याच वेळी, 42-39 दशलक्ष वर्षांपूर्वी होमो इरेक्टसमध्ये सर्वात जुनी होमिनिड घातक ट्यूमर सापडला होता. लुई लीकी यांनी 1932 मध्ये ही माहिती दिली.

Advertisement

3000 इ.स.पू. या काळात इजिप्शियन ममीमध्ये कर्करोगाच्या पेशींचा पुरावा सापडला. 1600 इ.स.पू त्या काळात इजिप्तमधील स्थानिक लोक देवतांमध्ये कर्करोगाबद्दल बोलत असत. प्राचीन इजिप्शियन स्क्रोल गर्भाशयाद्वारे उपचार केलेल्या स्तन ट्यूमरच्या आठ प्रकरणांचे वर्णन करतात. उकडलेले बार्ली खजूर मिसळून खाल्ल्याने पोटाच्या कॅन्सरवर उपचार होतात असे त्यांनी सांगितले आहे. 500 इ.स.पू भारतातील रामायण ट्यूमरची वाढ थांबवण्यासाठी आर्सेनिक पेस्टच्या उपचारांचे वर्णन करते.

Loading...
Advertisement

50 AD मध्ये, इटलीतील रोमन लोकांनी शोधून काढले की शस्त्रक्रियेद्वारे काही ट्यूमर काढले जाऊ शकतात. पण या आजारावर कोणतेही औषध काम करत नसल्याचे त्यांनी पाहिले. खूप प्रयत्न करूनही काही गाठी पुन्हा वाढल्याचं त्यांनी सांगितलं. 1500 च्या दशकात, कर्करोगाचा शोध घेण्यासाठी शवविच्छेदन युरोपमध्ये अधिक वारंवार केले गेले आणि अंतर्गत कर्करोगाची समज वाढली. नेदरलँड्समध्ये 1595 मध्ये झकेरियास जॅन्सेन यांनी सूक्ष्मदर्शकाचा शोध लावला.

Advertisement

कर्करोगाचे प्रकार : जागतिक आरोग्य संघटनेच्या म्हणण्यानुसार, प्रत्येक 10 पैकी एका भारतीयाला कर्करोगाचा धोका आहे आणि 2025 पर्यंत देशातील 1.6 दशलक्ष लोक कर्करोगाचे बळी होऊ शकतात. ज्यामध्ये सर्वाधिक स्तनाच्या कर्करोगाचे रुग्ण असतील. या धोकादायक आजाराचे 100 पेक्षा जास्त प्रकार आहेत. त्वचेचा कर्करोग, स्तनाचा कर्करोग, फुफ्फुसाचा कर्करोग, पुर: स्थ कर्करोग, कोलोरेक्टल कर्करोग, मूत्राशयाचा कर्करोग, मेलेनोमा, लिम्फोमा, मूत्रपिंडाचा कर्करोग हे सर्वात सामान्य आहेत. स्तन, कोलोरेक्टल, फुफ्फुस, गर्भाशय ग्रीवा आणि थायरॉईड कर्करोग महिलांमध्ये सर्वात सामान्य आहेत, तर पुरुषांमध्ये फुफ्फुस, प्रोस्टेट, कोलोरेक्टल, पोट आणि यकृत कर्करोग सर्वात सामान्य आहेत.

Advertisement

कर्करोगाची कारणे : कर्करोग होण्याची अनेक कारणे आहेत. तथापि, सर्वात सामान्य कारणे म्हणजे धूम्रपान, तंबाखू, शारीरिक हालचालींचा अभाव, खराब आहार, क्ष-किरणांचे किरणोत्सर्ग, सूर्यापासून येणारे अतिनील किरण, संसर्ग, कौटुंबिक जनुक आदी.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply