Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

कोरोनामुळे जगात ‘ही’ डोकेदुखी वाढली; ‘WHO’ ने सुद्धा दिलाय गंभीर इशारा; सांगितलेत काही महत्वाचे उपाय..

दिल्ली : कोरोना संकटाचा सामना करण्यासाठी वापरण्यात येणाऱ्या वैद्यकीय उपकरणांमुळे मानव आणि पर्यावरण या दोघांनाही धोका निर्माण होत असल्याचा इशारा जागतिक आरोग्य संघटनेने दिला आहे. जागतिक आरोग्य संघटनेच्या म्हणण्यानुसार, जागतिक साथीच्या कोरोनाच्या काळात जमा झालेल्या हजारो टन अतिरिक्त कचऱ्यामुळे गंभीर परिस्थिती निर्माण झाली आहे. कचरा व्यवस्थापन प्रणाली कोलमडली आहे. अतिरिक्त कचऱ्यामुळे मानवी आरोग्य आणि पर्यावरणाला धोका निर्माण झाला असल्याचे संयुक्त राष्ट्र संघटनेने म्हटले आहे.

Advertisement

संघटनेने सांगितले, की विद्यमान कचरा व्यवस्थापन प्रणाली आणि ऑपरेशन्समध्ये सुधारणा करणे आवश्यक आहे. जगभरातील कोरोना व्हायरस साथीच्या आजारामुळे 2 लाख टनांहून अधिक वैद्यकीय कचरा, त्यातील बहुतेक प्लास्टिक कचरा जमा झाला आहे. मार्च 2020 ते नोव्हेंबर 2021 पर्यंत, वैद्यकीय कर्मचार्‍यांच्या संरक्षणासाठी सुमारे 1.5 अब्ज पीपीई किट तयार आणि वितरित करण्यात आल्या. त्यांचे वजन सुमारे 87 हजार टन आहे.

Advertisement

हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की हे प्रमाण केवळ संयुक्त राष्ट्रांच्या प्रणाली अंतर्गत वितरित केलेल्या उपकरणांसाठी आहे, तर वास्तविक प्रमाण आणि संख्या यापेक्षा खूप जास्त आहे. डब्ल्यूएचओच्या मते, यातील बरीचशी उपकरणे आणि संरक्षक किट कचऱ्याचा भाग बनले आहेत. याव्यतिरिक्त, जगभरात 140 दशलक्ष चाचणी किट प्रदान करण्यात आल्या आहेत, ज्यामध्ये 2,600 टन प्लास्टिक आणि 7,31,000 लीटर रासायनिक कचरा जमा होण्याचा धोका आहे.

Loading...
Advertisement

वैयक्तिक वापरासाठी मास्क अंदाजांमध्ये समाविष्ट केलेले नाहीत. WHO ने PPE चा अधिक विवेकपूर्ण वापर, कमी पॅकेजिंग, त्याच्या निर्मितीमध्ये बायोडिग्रेडेबल मटेरियलचा वापर आणि इतर अनेक उपायांचे आवाहन केले आहे. ज्यामुळे गोळा होणाऱ्या कचऱ्याचे प्रमाण कमी होईल. साथीच्या रोगापूर्वीच, WHO ने इशारा दिला की आरोग्य सेवा केंद्रांपैकी एक तृतीयांश त्यांच्या कचऱ्याची विल्हेवाट लावण्यास सक्षम नाहीत. अहवालात म्हटले आहे, की कोविडशी संबंधित अतिरिक्त कचऱ्यामुळे वैद्यकीय कर्मचारी आणि लोकांसाठी आरोग्य आणि पर्यावरणास धोका निर्माण होतो.

Advertisement

करोनामुळे ‘ही’ डोकेदुखीही वाढलीय की; पहा तज्ञांनी नेमका काय दिलास इशारा

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply