Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Budget 2022 latest Updates: मानसिक आरोग्यासाठी बजेटमध्ये मोठी तरतूद; पहा कसा होणार देशाला फायदा

मुंबई : जगभरात झपाट्याने वाढणाऱ्या मानसिक आरोग्याच्या समस्या लक्षात घेऊन, भारत सरकारने 2022-23 च्या अर्थसंकल्पात या दिशेने एक मोठे पाऊल उचलण्याची घोषणा केली आहे. केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी अर्थसंकल्पादरम्यान सांगितले की, मानसिक आरोग्य लक्षात घेऊन देशात नॅशनल टेलिमेंटल सेंटर सुरू केले जातील. आयआयटी बेंगळुरू यासाठी तांत्रिक सुविधा पुरवणार आहे. यामुळे आरोग्य पुरवठादार आणि आरोग्य सुविधांची डिजिटल नोंदणी, आरोग्याची विशिष्ट ओळख आणि लोकांना आरोग्य सुविधांचा चांगला वापर सुनिश्चित होईल.

Advertisement

मानसिक आरोग्याच्या दिशेने सरकारने उचललेले हे पाऊल जाहीर करताना ज्येष्ठ मानसोपचार तज्ज्ञ डॉ. सत्यकांत त्रिवेदी सांगतात की, गेल्या काही वर्षांत ज्याप्रकारे मानसिक आरोग्याच्या समस्यांमध्ये झपाट्याने वाढ झाली आहे, अशा परिस्थितीत टेलीमेंटल सेंटर सुरू करण्यात येत आहेत. घोषणा हे निश्चितच कौतुकास्पद पाऊल आहे. दुर्गम भागात राहणा-या लोकांना, जिथे मानसोपचार तज्ज्ञांची सहज सोय नाही, त्यांना खूप फायदा होणार आहे. लोकसंख्येबद्दल बोलायचे तर, देश अजूनही मानसिक आरोग्य तज्ञांच्या कमतरतेशी झगडत आहे, त्यामुळे लोकांचे खूप हाल होत आहेत. गैरसोयी, या दिशेने टाकलेले हे पाऊलही खूप महत्त्वाचे ठरणार आहे. टेलिमेंटल सेंटर सुरू झाल्याने लोकांच्या समस्या समजून घेणे आणि त्यांचे समुपदेशन करणे सोपे होणार आहे. लोकांच्या समस्यांचे वेळेत निदान केले जाईल, ज्यामुळे येत्या काही वर्षांत दिसणारे मानसिक आरोग्य संकट कमी होण्यास मदत होईल. मानसिक आरोग्यासाठी अजूनही खूप जागा आहे, ज्याकडे सरकारने लक्ष दिले पाहिजे. योजनांच्या अंमलबजावणीबाबत सरकारने जलदगतीने काम केल्यास त्याचा अधिक फायदा होईल.

Loading...
Advertisement

Advertisement

Leave a Reply