Take a fresh look at your lifestyle.

चिंताजनक : अमेरिकेत डेल्टापेक्षा ओमिक्रॉनमुळे जास्त मृत्यू.. एका दिवसात जगभर आढळले इतके नवे बाधित

नवी दिल्ली : जगात अशी अनेक ठिकाणे आहेत जिथे कोरोनाचे ओमिक्रॉन रूप डेल्टा फॉर्मपेक्षा जास्त प्राणघातक नसल्याचे सांगितले जाते. मात्र अमेरिकेत हा प्रकार डेल्टापेक्षाही धोकादायक ठरत आहे. डेल्टा पेक्षा येथे ओमिक्रॉन प्रकारातून दररोज अधिक लोक मरत आहेत.

Advertisement

अमेरिकेत गेल्या एका दिवसात 2,267 लोकांचा मृत्यू झाला आहे. एकाच दिवशी जगात 34.12 लाख नवीन संक्रमित आढळून आले, तर याच कालावधीत 10,330 लोकांना आपला जीव गमवावा लागला आहे. नोव्हेंबरच्या मध्यापासून अमेरिकेत सात दिवसांच्या सरासरी मृत्यूची संख्या वाढत आहे.

Advertisement

दरम्यान, इर्विनच्या लिफोर्निया विद्यापीठातील सार्वजनिक आरोग्य प्राध्यापक अँड्र्यू नॉयमर म्हणाले की, आम्ही ओमिक्रॉनला लाखो लोक गमावू शकतो. आपण वेगळे काय करू शकतो आणि किती जीव वाचवू शकतो यावर चर्चा व्हायला हवी. अमेरिका सध्या 5.22 लाख नवीन संसर्ग प्रकरणांसह जगात अव्वल आहे, तर फ्रान्स 3.53 लाख रुग्णांसह दुसऱ्या क्रमांकावर आहे आणि ब्राझील 2.57 प्रकरणांसह आहे. गेल्या दोन वर्षांत जगभरात एकूण 37.08 कोटी लोकांना संसर्ग झाला असून 56.69 लाख लोकांना आपला जीव गमवावा लागला आहे.

Advertisement

पाकिस्तानमध्ये सक्रिय कोविड -19 प्रकरणांनी जुलै 2020 नंतर प्रथमच एक लाखाचा टप्पा ओलांडला आहे जेव्हा देशात 7,963 प्रकरणे नोंदवण्यात आली होती. नॅशनल कमांड अँड ऑपरेशन सेंटर (NCOC) ने सांगितले की, गेल्या 24 तासांत एकूण 70,389 लोकांची चाचणी केल्यानंतर 7,963 नवीन संसर्गाची नोंद झाली आहे. देशात सक्रिय रुग्णांची संख्या 1,04,095 वर गेली आहे.

Advertisement

चीनच्या तज्ज्ञांनी शोधलेल्या ‘निओकोव्ह’ या नवीन विषाणूबद्दल WHO ने म्हटले आहे की, यावर आणखी अभ्यासाची गरज आहे. डब्ल्यूएचओने म्हटले आहे की, दक्षिण आफ्रिकेच्या वटवाघळांमध्ये आढळणारा हा विषाणू सध्या प्राण्यांमध्ये वेगाने पसरत आहे. पण भविष्यात ते मानवांसाठीही धोकादायक असल्याचा निष्कर्ष चिनी संशोधकांनी काढला आहे. यावर डब्ल्यूएचओने सांगितले की, या विषाणूचा मानवांवर होणाऱ्या परिणामाबाबत अजून अभ्यासाची गरज आहे.

Advertisement

सिंगापूरमधील ओमिक्रॉनचे उप-फॉर्म, बीए. 2 पैकी 198 प्रकरणे आढळून आली आहेत. ही सर्व रूपे BA.1 पेक्षा अधिक वेगाने पसरत आहेत. रुग्णालयांकडून जाहीर झालेल्या आकडेवारीनुसार, यापैकी 150 प्रकरणे परदेशी रुग्णांची आहेत तर 48 प्रकरणे स्थानिक पातळीवर पसरलेली आहेत. रिपोर्टनुसार, सिंगापूरमध्ये दररोज कोरोनाचे हजारो रुग्ण समोर येत असतानाही रुग्णालयांची स्थिती सामान्य आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply