Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

हेल्थ टिप्स : जेवणासोबत फळे खाणे असते धोकेदायक.. कसे ते घ्या जाणून

अहमदनगर : शरीर निरोगी आणि तंदुरुस्त ठेवण्यासाठी संतुलित आहार घेणे सर्वात महत्त्वाचे मानले जाते. संतुलित आहार म्हणजे विविध प्रकारच्या भाज्या, फळे, संपूर्ण धान्य आणि इतर पौष्टिक गोष्टी जास्तीत जास्त प्रमाणात घेणे. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, सर्व लोकांनी दररोज फळांचे सेवन करणे अत्यंत आवश्यक आहे. फळे खाल्ल्याने आहारात वैविध्य येते. तसेच त्यामध्ये असलेल्या पोषक घटकांमुळे शरीरासाठी जीवनसत्त्वे, प्रथिने आणि इतर आवश्यक घटकांचा पुरवठा होऊ शकतो.

Advertisement

आहारतज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की उत्तम आरोग्यासाठी दिवसभरात तीन वेगवेगळ्या प्रकारच्या भाज्या खाव्यात. त्याचप्रमाणे आपल्या आहारात फळांचा समावेश करणे खूप गरजेचे आहे. दैनंदिन आहारात दररोज दोन प्रकारची फळे घेणे खूप चांगले मानले जाते. बहुतेक फळांचे सेवन केल्याने शरीराला हायड्रेट ठेवता येते. वजन कमी करता येते आणि पोषक तत्वांचा सहज प्रवेश होतो. तथापि, फळे योग्य वेळी आणि योग्य प्रमाणात खावीत हे लक्षात ठेवणे आवश्यक आहे. आयुर्वेदानुसार फळे खाऊ नयेत.  का ते जाणून घेऊ या.

Advertisement

तुम्हीही अनेकदा ऐकले असेल की फळे खाऊ नयेत, पण का विचार केला? आयुर्वेदानुसार फळे इतर कोणत्याही अन्नापेक्षा लवकर तुटतात. अशा परिस्थितीत इतर कोणत्याही खाद्यपदार्थासोबत ते खाल्ल्याने शरीरात विषारी द्रव्ये तयार होतात, ज्याला सामान्य भाषेत आंबा असे म्हणतात. याचे कारण असे की एकाच वेळी अनेक पदार्थ खाल्ल्याने पचनक्रिया मंदावते.

Loading...
Advertisement

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, इतर गोष्टी किंवा अन्नासोबत फळांचे सेवन केल्यास पहिली गोष्ट म्हणजे जड अन्नाचे पचन होते. त्यामुळे फळे पचल्याशिवाय जास्त काळ पोटात राहावे लागतात. या स्थितीमुळे शरीराला अपचनासह पोषक तत्वे शोषून घेणे देखील कठीण होऊ शकते. याव्यतिरिक्त, दूध आणि दही सारख्या दुग्धजन्य पदार्थांसह फळे खाल्ल्याने त्वचेशी संबंधित समस्या जसे की मुरुम, सोरायसिस आणि एक्जिमाचा धोका वाढतो.

Advertisement

आयुर्वेदानुसार सकाळी रिकाम्या पोटी फळे खाणे सर्वात फायदेशीर मानले जाते. यावेळी तुमचे पोट फळांमधून जास्तीत जास्त पोषक द्रव्ये शोषून घेऊ शकते. तसेच, सकाळी आणि व्यायामापूर्वी आणि नंतर साधे कार्बोहायड्रेट सेवन करणे चांगले. सूर्यास्तानंतर हलक्या वस्तूंचे सेवन करणे चांगले.

Advertisement

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, संध्याकाळी फळांचे सेवन करू नये. संध्याकाळी फळे खाल्ल्याने झोप आणि पचनक्रिया बिघडते. आयुर्वेदानुसार दुपारी ४ वाजण्यापूर्वी किंवा सूर्यास्तापूर्वी हे फळ खाऊ शकता. फळांमध्ये साधे कार्बोहायड्रेट असतात म्हणजे ते सहजपणे मोडतात. हे तुम्हाला त्वरित ऊर्जा देते आणि रक्तातील साखरेची पातळी त्वरित वाढवू शकते. झोपेच्या वेळी रक्तातील साखर वाढल्याने तुमची झोप खराब होऊ शकते. तसेच सूर्यास्तानंतर आपली चयापचय क्रिया मंदावते आणि पचनसंस्थेला कर्बोदकांचे पचन करणे कठीण होते. यामुळेच संध्याकाळच्या वेळी मर्यादित प्रमाणात कर्बोदकांचे सेवन करणे चांगले.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply