Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

हात-पायांमध्ये आहेत अशी लक्षणे तर वेळीच व्हा सावध.. शरीरात असू शकते या घटकाची कमतरता

अहमदनगर : शरीर निरोगी आणि तंदुरुस्त ठेवण्यासाठी पौष्टिक आहार घेणे अत्यंत आवश्यक मानले जाते. पौष्टिक आहार म्हणजे अशा गोष्टींचे सेवन जेणेकरुन शरीराला आवश्यक मॅक्रोन्यूट्रिएंट्स सहज पुरवता येतील. जेव्हा निरोगी शरीराचा विचार केला जातो तेव्हा काही पोषक घटक असतात ज्यांना सर्वात जास्त गरज असते.

Advertisement

लोह त्यापैकी एक आहे. लोह हा मूलभूत घटक आहे जो शरीराला हिमोग्लोबिन तयार करण्यास मदत करतो. हिमोग्लोबिन हे लाल रक्तपेशींमध्ये आढळणारे प्रथिन आहे जे फुफ्फुसातून संपूर्ण शरीरातील ऊती आणि अवयवांमध्ये ऑक्सिजन वाहून नेते. शरीरात लोहाची कमतरता असल्यास ऊतींपर्यंत ऑक्सिजन पोहोचण्यात समस्या उद्भवू शकतात. ज्यामुळे आरोग्यासाठी गंभीर समस्या निर्माण होतात.

Advertisement

शरीरातील लोहाची कमतरता ओळखण्यासाठी रक्त तपासणीची शिफारस केली जाते. परंतु तुम्हाला माहित आहे का की शरीरात दिसणार्‍या काही लक्षणांच्या आधारे देखील ते सहजपणे शोधले जाऊ शकते? चला जाणून घेऊ या हात आणि पायांमध्ये लोहाच्या कमतरतेची दिसणारी चिन्हे ज्याच्या आधारे या समस्येचे सहज निदान करता येते.

Advertisement

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते शरीरात लोहाच्या कमतरतेमुळे लोकांना अॅनिमियाची समस्या होऊ शकते. अनेकदा लोक सुरुवातीच्या काळात याकडे लक्ष देत नाहीत. ज्यामुळे नंतर गंभीर समस्यांचा धोका वाढतो. लोहाच्या कमतरतेच्या अशक्तपणाशी संबंधित ही लक्षणे सर्वांनी विशेष लक्ष देणे आवश्यक आहे. फिकट गुलाबी त्वचा, अशक्तपणा आणि अशक्तपणा, डोकेदुखी – चक्कर येणे,  प्रचंड थकवा जाणवतो, शरीरावर सूज येणे, जिभेत सतत वेदना होणे, भूक न लागणे, अशी लक्षणे डोकादायक असू शकतात.

Loading...
Advertisement

आरोग्य तज्ञांच्या मते, लोहाच्या कमतरतेच्या सामान्य लक्षणांव्यतिरिक्त काही लोकांना हात आणि पायांमध्ये देखील त्याची चिन्हे जाणवू शकतात. ज्या लोकांच्या शरीरात लोहाची कमतरता असते त्यांचे हात पाय सर्दी होतात. तुम्हालाही अशा प्रकारचा त्रास सतत होत असेल, तर तत्काळ डॉक्टरांशी संपर्क साधून समस्येचे निदान करणे आवश्यक आहे.

Advertisement

आरोग्य तज्ञांच्या मते, अशी अनेक कारणे आहेत ज्यामुळे शरीरात या अत्यंत आवश्यक मॅक्रोन्यूट्रिएंट्सची कमतरता असू शकते. रक्तातील लाल रक्तपेशींमध्ये लोह असते, अनेक परिस्थितींमध्ये शरीरातून जास्त प्रमाणात रक्त कमी झाल्यामुळे लोहाची कमतरता उद्भवू शकते. मासिक पाळीमुळे महिलांना लोहाच्या कमतरतेमुळे अॅनिमिया होण्याची अधिक शक्यता असते. याशिवाय अन्नामध्ये पोषक आणि लोहाची कमतरता असल्यानेही या समस्येचा धोका वाढतो.

Advertisement

अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की जर आपण आपला आहार योग्य केला तर शरीरातील लोहाची कमतरता सहजपणे भरून काढता येते. यासाठी जास्तीत जास्त अशा गोष्टींचे सेवन केले पाहिजे ज्यामध्ये लोहाचे प्रमाण जास्त असेल. लाल मांस आणि पोल्ट्री, सीफूड, बीन्स, गडद हिरव्या पालेभाज्या जसे की पालक, सुकामेवा जसे की मनुका आणि जर्दाळू हे लोहाचे चांगले स्रोत मानले जातात. या गोष्टींचा आहारात समावेश करणे आवश्यक आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply