Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

काम की बात : मार्गदर्शनाशिवाय व्यायामाचे फायद्यांऐवजी होतात तोटे.. जाणून घ्या कसे

अहमदनगर : कोरोनामुळे घरात बसून शारीरिक हालचाली बंद केल्याने अनेकांची दिनचर्या विस्कळीत झाली होती. त्याच वेळी काही लोकांना या कठीण काळात हे देखील समजले की पुढील आव्हानांशी लढण्यासाठी चांगले आरोग्य हे सर्वात मोठे वरदान आहे. यामुळेच लॉकडाऊन उघडताच मोठ्या संख्येने लोक जिम आणि एरोबिक्स सारख्या ठिकाणी सामील झाले. लोक आरोग्याबाबत जागरूक झाले हे देखील एक चांगले लक्षण होते, पण विचार न करता, योग्य मार्गदर्शनाशिवाय व्यायाम करणे देखील कठीण होऊ शकते.

Advertisement

ही केवळ कोरोना नंतरची परिस्थिती नाही. व्यायाम सुरू करताना किंवा फिटनेस क्रियाकलाप सुरू करताना बहुतेक लोक तज्ञांचे मत घेण्याचा विचार करत नाहीत. बहुतेक प्रकरणांमध्ये लोक एखाद्याला पाहिल्यानंतर किंवा कुठूनतरी ऐकल्यानंतर अचानक कोणतीही क्रियाकलाप सुरू करतात. त्याचा त्यांच्या शरीरावर काय परिणाम होईल याचा विचार न करता. विशेषत: जर ते प्रथमच किंवा दीर्घ अंतरानंतर व्यायाम करण्यास प्रारंभ करतात. प्रत्येक शरीर वेगळ्या पद्धतीने प्रतिसाद देते. म्हणूनच व्यायाम किंवा फिटनेस अॅक्टिव्हिटीमध्ये सामील होण्यापूर्वीच मार्गदर्शन घेणे आवश्यक आहे. तुमच्यासाठी व्यायाम कसा कठीण होऊ शकतो हे जाणून घ्या.

Advertisement

योग ही एक प्राचीन भारतीय व्यायाम पद्धत आहे. जी शरीराच्या आरोग्यासाठीच नव्हे तर मनाच्या आरोग्यासाठीही एक अतिशय चांगला पर्याय आहे. परंतु चुकीच्या मार्गाने त्याचा अवलंब केल्यास त्याचा परिणाम हानीकारक देखील होऊ शकतो. योग पद्धतीमध्ये शरीराच्या प्रत्येक अवयवासाठी व्यायाम किंवा क्रिया असते. त्याचप्रमाणे, प्रत्येक समस्येसाठी, कृती टाळतात.

Advertisement

उदाहरणार्थ, शिर्षासनाची शिफारस प्रत्येकासाठी केलेली नाही, त्याचप्रमाणे पोटाच्या आजाराने ग्रस्त असलेल्या किंवा कोणत्याही शस्त्रक्रियेने गेलेल्या लोकांनाही योगासने करण्यास मनाई आहे जी खूप तणावपूर्ण आहे. त्यामुळे तुम्ही योग निवडत असाल तर प्रथम योग्य प्रशिक्षक निवडा.

Advertisement

आजकाल लोक ट्रेडमिल किंवा जिम असलेली सायकल सहज खरेदी करतात आणि घरी आणतात. बहुतेक प्रकरणांमध्ये काही दिवसांनी ही मशीन घराच्या एका कोपऱ्यात दुर्लक्षित पडलेली दिसतात. या दोन्ही मशीनवर अचानक किंवा जास्त वेळ घालवणे हानिकारक असू शकते. ट्रेडमिलवर चालत असताना एखाद्याला हृदयविकाराचा झटका आल्याचे तुम्ही अनेकदा ऐकले असेल.

Loading...
Advertisement

जेव्हा व्यक्तीचे वजन जास्त असते. खूप दिवसांनी व्यायाम करत असते. ती व्यक्ती उच्च रक्तदाब आणि शुगरचा रुग्ण असते आणि या दोन्ही गोष्टी नियंत्रणात नसतात किंवा कोणीतरी हा व्यायाम पहिल्यांदा करत असतो तेव्हा असे होण्याची शक्यता असते. येथे एक महत्त्वाचा मुद्दा असा आहे की ट्रेडमिल आणि जिम सायकल या दोन्ही बहुतेक बंद ठिकाणी आहेत. अशा परिस्थितीत त्यांचा वापर करताना ऑक्सिजन पुरेशा प्रमाणात उपलब्ध होत नाही आणि त्यामुळे आरोग्यालाही धोका निर्माण होऊ शकतो.

Advertisement

जॉगिंग हा खूप चांगला व्यायाम आहे ज्याचा संपूर्ण शरीराला फायदा होतो. पण एके दिवशी अचानक उठून धावणे प्रत्येक वय आणि शारीरिक स्थितीसाठी फायदेशीर नसते. 40 वर्षांनंतर अचानक वाढलेल्या वजनाने तुम्ही धावणे किंवा जॉगिंग करायला सुरुवात केली, तर तुमच्या हाडांना तसेच हृदयाला त्रास होऊ शकतो.

Advertisement

नियमित व्यायाम करणारे, खेळाडू किंवा सैन्यदलाचे कर्मचारी दररोज अनेक किलोमीटर धावतात आणि त्यांनाही याचा फायदा होतो. पण हा त्यांचा दिनक्रम आहे आणि त्यासाठी ते वॉर्म अप, स्ट्रेचिंग, योग्य दिनचर्या आणि योग्य मार्गाने धावण्याचे मार्गदर्शनही घेतात. धावताना किंवा जॉगिंग करताना शरीराचा संपूर्ण भार एकाच वेळी पायावर पडतो, तर अतिरिक्त भार हृदयावर येतो, ही वस्तुस्थिती आहे.

Advertisement

तुमचे आधीच कडक झालेले स्नायू यामुळे खराब होण्याचा धोका असू शकतो. त्यामुळे जर तुम्हाला धावणे सुरू करायचे असेल, तर पहिले काही दिवस योग्य शूज घाला आणि वेगाने चालण्याचा सराव करा. यानंतर, 5 मिनिटे धावणे सुरू करा, नंतर हळूहळू ही वेळ वाढवा.

Advertisement

त्याचप्रमाणे झुंबा, एरोबिक्स, जंपिंग रोप, कोणत्याही प्रकारचे मार्शल आर्ट्स इत्यादी उपक्रम सुरू करणे टाळा. ते तुमची हाडे, स्नायूंना इजा होण्यापासून तुमच्या मणक्याला धोका देऊ शकतात आणि हृदय, यकृत इत्यादी अवयवांना त्रास देऊ शकतात. तुमचे वजन जास्त असल्यास, आधीच कोणत्याही समस्येने त्रस्त असल्यास, डॉक्टरांच्या सल्ल्याने व्यायाम करणे हाच उत्तम मार्ग आहे. तुम्ही वेगवान चालण्याची देखील निवड करू शकता, ते प्रत्येक व्यक्तीसाठी आणि प्रत्येक वयोगटासाठी प्रभावी आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply