Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आजच्या आरोग्य टिप्स : मानसिकदृष्ट्या तंदुरुस्तीसाठी या तीन गोष्टी नेहमी ठेवा लक्षात

अहमदनगर : शरीर सुदृढ आणि तंदुरुस्त ठेवण्यासाठी शारीरिक आणि मानसिक आरोग्य उत्तम असणे अत्यंत आवश्यक मानले जाते. अनेकदा आपण सर्वजण शरीर निरोगी ठेवण्यासाठी विविध उपाय करत असतो. पण या सगळ्यामध्ये आपण मानसिक आरोग्याची काळजी घेणे विसरतो. शरीर आणि मन हे एकमेकांना पूरक असल्याचे आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. त्यापैकी एकाच्या समस्येचा परिणाम दुसऱ्याच्या आरोग्यावर होऊ शकतो. त्यामुळेच सर्वांनी मानसिक आरोग्याबाबत खूप काळजी घेणे आवश्यक आहे.

Advertisement

जेव्हा मानसिक आरोग्याची काळजी घेण्याचा विचार येतो तेव्हा आपल्याला याची जाणीव असणे आवश्यक आहे. मानसिक आरोग्यामध्ये आपल्या भावनिक, मानसिक आणि सामाजिक वर्तनाचा समावेश होतो. यातील कोणतीही समस्या आपल्या विचार करण्याच्या अनुभवण्याच्या आणि कृती करण्याच्या क्षमतेवर परिणाम करू शकते. सध्या कामाचा ताण, सामाजिक अनिश्चितता आणि इतर अनेक कारणांमुळे लोकांना तणाव, चिंता आणि नैराश्य यासारख्या अनेक गंभीर आरोग्य समस्यांना तोंड द्यावे लागत आहे. जाणून घेऊ या मानसिकदृष्ट्या निरोगी राहण्यासाठी आपण कोणत्या गोष्टी लक्षात ठेवल्या पाहिजेत?

Advertisement

सकारात्मक दृष्टीकोन असणे महत्वाचे : आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, मानसिकदृष्ट्या तंदुरुस्त राहण्याची पहिली पायरी म्हणजे सकारात्मक दृष्टिकोन ठेवण्याचा प्रयत्न करणे. सकारात्मक राहण्याचा अर्थ असा नाही की दुःख किंवा राग यासारख्या नकारात्मक भावना कधीही अनुभवू नका. परंतु हे लक्षात ठेवणे महत्वाचे आहे की ते तुम्हाला भारावून टाकणार नाही. उदाहरणार्थ, भूतकाळात घडलेल्या वाईट गोष्टींबद्दल विचार करणे किंवा भविष्याबद्दल काळजी करणे तुम्हाला मानसिकदृष्ट्या अस्वस्थ करू शकते.

Loading...
Advertisement

शारीरिक आरोग्याची काळजी आवश्यक : मानसिकदृष्ट्या तंदुरुस्त राहायचे असेल तर शारीरिक आरोग्याचीही काळजी घेणे आवश्यक असल्याचे आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. हे दोघे एकमेकांशी संबंधित असल्याने हे नेहमी लक्षात ठेवा. यासाठी तुमच्यासाठी सकस आणि पौष्टिक आहार घेणे, चांगली झोप घेणे, नियमित व्यायाम करणे अत्यंत आवश्यक आहे. तुमचे शरीर निरोगी राहील तरच तुमचे मनही निरोगी राहू शकेल.

Advertisement

योग आणि ध्यान करा : तुमच्या जीवनात योग आणि ध्यान यांचा समावेश करून तुम्ही केवळ शारीरिकच नव्हे तर मानसिक आरोग्य देखील चांगले राखू शकता. ध्यान ही मनाची आणि शरीराची सराव आहे जिथे आपण आपले लक्ष आणि जागरूकता केंद्रित करण्यास शिकता. माइंडफुलनेस मेडिटेशन करून,तुम्ही मनाला आराम देऊ शकता, ज्यामुळे तणाव-चिंतेसारख्या समस्या दूर होतात आणि तुमचे मानसिक आरोग्य तंदुरुस्त राहते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply