Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

कोरोनापासून जगाची सुटका कधी होणार? डब्ल्यूएचओने केले स्पष्ट

अहमदनगर : कोरोनाच्या ओमिक्रॉन प्रकाराच्या संसर्गामुळे सध्या संपूर्ण जग हैराण झाले आहे. अत्यंत सांसर्गिक समजला जाणारा कोरोनाचा हा प्रकार भारतासाठीही गंभीर समस्येचे कारण बनला आहे. ओमिक्रॉन प्रकारामुळे गेल्या एका महिन्यात दैनंदिन संसर्गाच्या प्रकरणांमध्ये मोठी वाढ झाली आहे. जवळपास दोन वर्षांपासून कोरोनामुळे हैराण झालेल्या लोकांच्या मनात एकच गोष्ट सुरू आहे, की या समस्येतून जगाची सुटका कधी होणार?

Advertisement

नुकत्याच आलेल्या एका अहवालात शास्त्रज्ञांनी दिलासादायक माहिती देत ​​संकेत दिले होते की, कोरोना विषाणू काळाच्या ओघात कमकुवत होत चालला आहे. त्यामुळे येत्या काही वर्षांत कोरोनाही इन्फ्लूएंझा व्हायरसप्रमाणेच राहील. तथापि, यादरम्यान, जागतिक आरोग्य संघटनेचे (डब्ल्यूएचओ) प्रमुख डॉ टेड्रोस अधानोम गेब्रेयसस यांनी सांगितलेल्या काही गोष्टी नक्कीच भीतीदायक आहेत.

Advertisement

डब्ल्यूएचओच्या बैठकीत डॉ. टेड्रोस म्हणाले की, जगभरातील लोकांना कोरोना विषाणूबाबत सतर्क राहण्याची गरज आहे. येत्या काही वर्षांत कोरोनाचे आणखी प्रकार समोर येण्याची शक्यता असल्याने, ओमिक्रॉन हे शेवटचे मानले जाऊ शकत नाही. याबाबत आपण सतत सतर्क राहणे गरजेचे आहे.

Advertisement

WHO काय म्हणते : डब्ल्यूएचओने जारी केलेल्या निवेदनात असे म्हटले की ओमिक्रॉन हा जगासाठी मोठा धोका आहे. जागतिक स्तरावर ज्या प्रकारे संसर्गाची उच्च पातळी पाहिली जात आहे, त्यामुळे आगामी काळात व्हायरसमध्ये उत्परिवर्तनासह नवीन रूपे येण्याचा धोका आहे. अशा परिस्थितीत आपण या क्षणी संरक्षणात्मक उपायांचे अनुसरण करून विषाणूशी लढा देणे आवश्यक आहे आणि भविष्यासाठी देखील तयार असणे आवश्यक आहे.

Loading...
Advertisement

डब्ल्यूएचओच्या कोविड-19 तांत्रिक प्रमुख मारिया व्हॅन केरखोव्ह म्हणतात, “आम्ही अनेक लोकांच्या मते ऐकत आहोत की ओमिक्रॉन ही कोरोनाची अंतिम आवृत्ती आहे, त्यानंतर कोरोनाचा अंत होईल.” अशा गोष्टी लोकांमध्ये गोंधळात टाकू शकतात. ज्या वेगाने हा प्रकार जगभर पसरला आहे, अशा परिस्थितीत त्याच्या उत्परिवर्तनामुळे नवीन रूपे येण्याचा धोका आहे.

Advertisement

यावेळी, आपण सर्वांनी मास्क घालणे आणि सोशल डिस्टन्सिंग यांसारख्या कोरोनापासून बचाव करण्यासाठीच्या उपाययोजनांबाबत अत्यंत सावधगिरी बाळगणे आवश्यक आहे. केवळ या उपायांचे पालन केल्यास संक्रमणाच्या भविष्यातील लाटा टाळता येऊ शकतात.

Advertisement

डब्ल्यूएचओ प्रमुख म्हणाले की, अनेक अहवाल दावा करत आहेत की ओमिक्रॉनमुळे कोरोनाचा नायनाट केला जाईल. परंतु वास्तविकता यापेक्षा वेगळी असू शकते. याशिवाय, रिपोर्ट्समध्ये असा दावा केला जात आहे की लोकांना ओमिक्रॉनबद्दल घाबरण्याची गरज नाही असे म्हणणे चुकीचे आहे. Omicron सरासरी कमी गंभीर असू शकतो. परंतु रोग नेहमी सौम्य आहे असे म्हणणे चुकीचे आहे. Omicron मुळे, संक्रमित लोकांमध्ये रुग्णालयात दाखल होण्याचा आणि मृत्यूचा धोका देखील आहे, त्यामुळे याबद्दल कोणतीही चूक करू नका.

Advertisement

कोरोनाच्या अंताबाबत सुरू असलेल्या चर्चेत अमेरिकेतील शीर्ष संसर्गजन्य रोग तज्ञ डॉ. अँथनी फौसी म्हणतात की, कोरोना संसर्गाबाबत जगभरात सर्व प्रकारच्या गोष्टी केल्या जात आहेत. Omicron सह कोरोना संपणार नाही. भविष्यात आणखी धोके अपेक्षित आहेत. याचा विचार करा की महामारीचे पाच टप्पे आहेत ज्यामध्ये आपण आता पहिल्या टप्प्यात आहोत. कोरोनाच्या आगामी धोक्यांबाबत आपण आतापासूनच सावध राहण्याची गरज आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply