Take a fresh look at your lifestyle.

आरोग्य टिप्स : प्रथिनांसाठी खा हे पदार्थ.. स्नायूंसाठीही आहेत खूप फायदेशीर

अहमदनगर : निरोगी स्नायू मजबूत शरीरात मोठी भूमिका बजावतात. स्नायू निरोगी असतील तर रोजचे काम सहज करता येते. यामुळे शरीराचे सांधे म्हणजेच हाडांचे सांधेही चांगल्या स्थितीत राहतात. निरोगी आणि सशक्त शरीरासाठी प्रथिने खूप महत्वाचे आहेत. प्रथिनांमुळे शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती तर वाढतेच, पण स्नायूंनाही ताकद मिळते. प्रथिने शरीराच्या नवीन पेशी तयार करतात.

Advertisement

वजन कमी करणे असो वा वाढणे, दोन्हीमध्ये प्रोटीनची भूमिका महत्त्वाची असते. शरीराला प्रथिनांची नियमित गरज असते जी आहाराने पूर्ण होऊ शकते. त्यामुळे प्रथिनेयुक्त पदार्थांचा आहारात समावेश करावा. प्रथिनांसह सर्व पोषक तत्त्वे सुनियोजित शाकाहारी आहारातून सहज मिळू शकतात, असे आहारतज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. अनेक शाकाहारी पदार्थ प्रथिने समृद्ध असल्याचे ओळखले जाते. इथे तुम्हाला शाकाहारी लोकांसाठी अशा पाच खाद्यपदार्थांबद्दल सांगण्यात येत आहे, ज्यामध्ये प्रथिने भरपूर असतात.

Advertisement

मसूर डाळ : मसूर डाळीमध्ये भरपूर प्रथिने असतात. 240 मिली शिजवलेल्या मसूरमध्ये 18 ग्रॅम प्रोटीन असते. तसेच मसूरमध्ये कर्बोदकांचे प्रमाणही चांगले असते. 240 मिली म्हणजेच एक कप मसूर शरीराला आवश्यक 50 टक्के फायबर पुरवतो. मसूरमध्ये आढळणारे फायबर कोलनमधील चांगले बॅक्टेरिया वाढवण्यासही मदत करते.

Advertisement

मटार : भाज्यांमध्ये प्रथिने देखील असतात. हिवाळ्यात मटारचा वापर वाढतो. चवीसोबतच मटारमध्ये प्रथिनेही भरपूर असतात. एका कपमध्ये प्रथिनांचे प्रमाण म्हणजे 240 मिली हिरवे वाटाणे सुमारे 9 ग्रॅम आहे. हे प्रमाण एक कप दुधापेक्षा थोडे जास्त आहे. याव्यतिरिक्त, मटार फायबर, जीवनसत्त्वे ए, सी, के, थायामिन, फोलेट आणि मॅंगनीज प्रदान करतात. जे शरीराच्या दैनंदिन गरजांच्या 25 टक्क्यांहून अधिक आहे. याशिवाय, हिरवे वाटाणे लोह, मॅग्नेशियम, फॉस्फरस, जस्त, तांबे आणि इतर अनेक जीवनसत्त्वे यांचाही चांगला स्रोत मानला जातो.

Advertisement

पांढरा हरभरा : पांढऱ्या हरभऱ्याचाही आहारात समावेश करावा. पांढऱ्या हरभऱ्यामध्ये प्रथिने जास्त प्रमाणात आढळतात. एक कप पांढरा हरभरा अंदाजे 15 ग्रॅम प्रथिने प्रदान करतो. पांढरा हरभरा कार्बोहायड्रेट, फायबर, लोह, फोलेट, फॉस्फरस, पोटॅशियम आणि मॅंगनीजचा स्रोत म्हणून देखील ओळखला जातो.

Advertisement

सोयाबीन दूध : सोया दुधात प्रथिने आणि जीवनसत्त्वे भरपूर प्रमाणात असतात. नियमित सोया दुधाचे सेवन केल्याने शरीरातील या प्रथिने आणि जीवनसत्त्वांची गरज पूर्ण होण्यास मदत होते. सोयाबीनपासून बनवलेले हे दूध जीवनसत्त्वे आणि खनिजांचाही स्रोत आहे. 240 मिली सोया दूध योग्य प्रमाणात 7 ग्रॅम प्रथिने, कॅल्शियम, व्हिटॅमिन डी आणि व्हिटॅमिन बी 12 प्रदान करते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply