Take a fresh look at your lifestyle.

सावधान : सिगारेटच्या धुराचा मुलांच्या आरोग्यावर होतो असा परिणाम.. होऊ शकतात हे आजार

अहमदनगर : मुलांचे आरोग्य हे पालकांच्या आरोग्याशी संबंधित असणे बंधनकारक आहे. तुम्हाला वाटेल की आनुवंशिकता ही एक गोष्ट आहे. पण थांबा, ही अनुवंशशास्त्राच्या पलीकडची बाब आहे. तुमच्या या सवयीचा तुमच्या मुलावर कसा परिणाम होतो याचा तुम्ही कधी विचार केला आहे का? विशेषतः जर ती सवय वाईट असेल. इथे मुद्दा चांगलं-वाईट शिकण्यापलीकडे जातो. म्हणजे तुमच्या सवयीचा तुमच्या मुलाच्या आरोग्यावरही वाईट परिणाम होऊ शकतो.

Advertisement

एका संशोधनातून असे समोर आले आहे की सेकंडहँड स्मोकिंग. ज्याला पॅसिव्ह स्मोकिंग असेही म्हणतात, यामुळे तुमच्या मुलाच्या सांध्याला धोका निर्माण होऊ शकतो. संशोधनात असे आढळून आले की ज्या मुलांचे पालक (विशेषत: मुली) त्यांच्या आजूबाजूला सिगारेट ओढतात त्यांना संधिवात होण्याचा धोका प्रौढ म्हणून 75 टक्क्यांनी वाढतो. म्हणजेच, धूम्रपान केवळ तुमच्यासाठीच नाही, तर तुमच्या मुलांसाठीही हानिकारक असू शकते. जाणून घ्या सेकंडहँड स्मोकिंग म्हणजे काय आणि त्याचा मुलांवर कसा परिणाम होतो?

Advertisement

सेकंड हँड स्मोकिंग म्हणजे काय : सोप्या शब्दात, आपण इतरांच्या चुकीसाठी स्वत: ला शिक्षा करणे अशी व्याख्या करू शकता. असे होते की जेव्हा एखादी व्यक्ती सिगारेट किंवा तंबाखूयुक्त धूर कोणत्याही स्वरूपात वापरते तेव्हा त्याचे सर्व प्रमाण त्याच्या फुफ्फुसात जात नाही. परंतु तो धूर हवेत पसरतो. जिथून कोणीही आपल्या श्वासाने शरीरात आणू शकतो.

Advertisement

ज्यांनी कधीही सिगारेट किंवा अशा वस्तूला हात लावला नाही त्यांना या धुराचा मोठा त्रास होऊ शकतो. हा सेकंड हँड स्मोक आहे आणि या श्रेणीतील सर्वात सोपा बळी मुले आहेत. जिथे घराबाहेर सिगारेट पिण्यास मनाई आहे, तिथे तुम्ही स्वतःवर नियंत्रण ठेवता, पण घरात राहून तुम्ही त्याचे सर्व प्रयत्न पूर्ण करता. जेव्हा तुम्ही घरात, उद्यानात, कुटुंबात धुराचे लोट उडवत असता तेव्हा तुमची मुले आणि इतर मुलेही या सेकंड हॅण्ड स्मोकचे बळी होतात.

Advertisement

संधिवाताचा धोका : संधिवातामध्ये तुमची रोगप्रतिकारक शक्ती तुमच्या सांध्यावर हल्ला करते. परिणाम सूज आणि वेदना आहे. म्हणजेच, तुम्हाला चालणे, उठणे आणि बसणे कठीण होऊ शकते. ज्या लोकांना ही समस्या आहे त्यांना दीर्घकालीन उपचार आणि त्याग करणे आवश्यक आहे. उपचार न केल्यास समस्या कायमस्वरूपी सांधे खराब करू शकते आणि अपंगत्व होऊ शकते.

Advertisement

धूम्रपान केल्याने आरएचा धोका वाढतो : हे देखील एक सत्य आहे की संधिवात ही फार सामान्य समस्या नसून ती सांध्यांची एक जटिल समस्या आहे. त्यामुळे त्यापासून संरक्षण करणे गरजेचे आहे. हे देखील एक सत्य आहे की ज्यांच्या कुटुंबात RA ची पूर्व-अस्तित्वात असलेली समस्या म्हणजे संधिवात किंवा ऑटोइम्यून डिसीज, सेकंडहँड स्मोकिंगमुळे त्रास आणखी वाढू शकतो.

Advertisement

दुसऱ्या हाताच्या धुरामुळे होणारे आजार : सेकंडहँड स्मोकमुळे केवळ आरएचा धोका वाढत नाही. यामुळे मुलांमध्ये फुफ्फुसाच्या इतर अनेक समस्या निर्माण होऊ शकतात. तज्ञांच्या मते, तंबाखूच्या धुरात 4000 हून अधिक रासायनिक घटक असतात. त्यापैकी किमान 250 रोगकारक असतात. फुफ्फुसाशिवाय हृदयविकाराचा धोकाही वाढवतो आणि कर्करोगासारख्या समस्याही देऊ शकतो. केवळ या धुराच्या संपर्कात असलेल्यांसाठी हे अधिक धोकादायक आहे. अर्थात, मुलांचे शरीर विकासाच्या टप्प्यात असते, त्यामुळे तंबाखूचा धूर त्यांच्या विकसनशील अवयवांसाठी विषासारखे कार्य करतो.

Advertisement

मुलांना धुरापासून दूर ठेवा : तंबाखूचा धूर वापरणाऱ्या व्यक्तीसाठीही घातक ठरू शकतो. तुम्ही प्रौढ असूनही तुम्ही ते जाणूनबुजून वापरता. पण त्याचा अर्थ नकळत तुमच्यामुळे मुलांना त्रास होतो. म्हणूनच जेव्हा तुम्ही सिगारेट पेटवता तेव्हा धुम्रपानासाठी असलेल्या जागेचा वापर करा आणि तेथे एकही मूल किंवा गर्भवती महिला येणार नाही याची विशेष काळजी घेणे आवश्यक आहे. एवढेच नाही तर घरात किंवा कुटुंबातही हे लक्षात ठेवणे आवश्यक आहे. तुमची थोडीशी काळजी तुमच्या मुलाचा धोका कमी करू शकते आणि तुम्हाला वाईट व्यसन सोडण्यास मदत करू शकते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply