Take a fresh look at your lifestyle.

सावधान : हिवाळ्यात वाढतो न्यूमोनियाचा धोका.. जाणून घ्या प्रतिबंधासाठी कोणते आहेत घरगुती उपाय

अहमदनगर : संपूर्ण देश सध्या कोरोनाच्या संसर्गामुळे हैराण झाला आहे. दिवसेंदिवस वाढणारी बाधित प्रकरणे ही चिंतेची बाब आहे. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, कोरोनाला रोखण्यासाठी सर्व लोकांनी कोविड योग्य वर्तनाचे पालन करणे सुरू ठेवावे. याशिवाय हा थंडीचा ऋतू असल्याने या ऋतूत उद्भवणाऱ्या इतर अनेक आजारांपासून प्रत्येकाने काळजी घेणे आवश्यक आहे. थंडीच्या मोसमात लोकांमध्ये न्यूमोनियाचा धोका वाढण्याबाबतही सतर्क राहण्याची गरज आहे.

Advertisement

आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, हिवाळ्यात अनेकदा लोकांना न्यूमोनिया होतो. याचे कारण म्हणजे फ्लूसारखे श्वसनाचे व्हायरल इन्फेक्शन हिवाळ्यात जास्त प्रमाणात होते. यामुळे न्यूमोनियाचा धोका वाढतो. प्रामुख्याने जिवाणू, विषाणू आणि बुरशीमुळे होणाऱ्या संसर्गामुळे न्यूमोनिया होतो. जिवाणू बहुतेक फुफ्फुसांच्या संसर्गास कारणीभूत ठरतात. फ्लू किंवा COVID-19 सारख्या विषाणूजन्य संसर्गाची गुंतागुंत म्हणून जिवाणू न्यूमोनियादेखील होऊ शकतो आणि लोकांनी विशेष सावधगिरी बाळगणे आवश्यक आहे. जाणून घेऊ या या समस्येपासून मुक्ती मिळवण्यासाठी कोणते घरगुती उपाय प्रभावी ठरू शकतात?

Advertisement

न्यूमोनियाबाबत काळजी घ्या : आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, न्युमोनियावर घरगुती उपचार करणे शक्य नाही. त्यासाठी डॉक्टरांशी संपर्क साधून औषधे हवी आहेत. तथापि, औषधांसह काही घरगुती उपचारांचा वापर केल्यास त्याची लक्षणे प्रभावीपणे व्यवस्थापित करण्यात मदत होऊ शकते. मात्र, जर तुम्हाला न्यूमोनियाची समस्या असेल आणि तुम्ही त्यावर उपचार घेत असाल तर डॉक्टरांच्या सल्ल्याशिवाय इतर कोणताही उपाय करू नये.

Advertisement

कोविड-19 आणि न्यूमोनियाची समस्या : अभ्यासात असे दिसून आले आहे की कोरोना व्हायरसची लागण झालेल्यांना न्यूमोनियाचा धोका वाढतो आणि त्यामुळे गंभीर गुंतागुंत होऊ शकते. 2020 मध्ये केलेल्या एका अभ्यासानुसार काही लोकांना कोविड न्यूमोनियाचा धोका जास्त असू शकतो. त्यापैकी आहेत. ज्यांचे वय ६५ वर्षे किंवा त्याहून अधिक आहे. हृदय किंवा सेरेब्रोव्हस्कुलर रोग असलेले लोक. शरीरात कार्डियाक ट्रोपोनिनची उच्च पातळी. हे एक प्रोटीन आहे जे हृदयाच्या दुखापतीला सूचित करते. श्वसनाच्या समस्यांनी ग्रस्त लोक.

Advertisement

न्यूमोनिया कसा टाळायचा : निमोनियापासून बचाव करण्यासाठी स्वच्छतेची विशेष काळजी घ्या, असे आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. सामान्यतः निमोनियाचे कारण बनणारे जिवाणू आणि विषाणू चांगल्या स्वच्छतेच्या नियमांचे पालन करून दूर ठेवू शकतात. त्यामुळे वारंवार हात धुणे, खोकताना आणि शिंकताना नाक-तोंड झाकणे यांसारखे उपाय लक्षात ठेवणे प्रभावी ठरू शकते. न्यूमोनिया हा फुफ्फुसाचा संसर्ग असल्याने आणि हिवाळ्याच्या काळात न्यूमोनियाचे प्रमाण अधिक असल्याने थंडीपासून बचाव करणेही आवश्यक मानले जाते.

Advertisement

या घरगुती उपायांनी आराम मिळेल : न्यूमोनियाच्या कारणावर अवलंबून, डॉक्टर संसर्गावर उपचार करण्यासाठी औषधे लिहून देतात. औषधांव्यतिरिक्त, संसर्ग कमी करण्यासाठी मीठ पाण्याने गुळण्या करणे आणि धुम्रपान वर्ज्य केल्याने तुमची लक्षणे झपाट्याने कमी होण्यास मदत होऊ शकते. निमोनियामुळे होणारा श्लेष्मा आणि छातीतील जळजळ दूर करण्यासाठी पेपरमिंट चहा पिणे फायदेशीर ठरू शकते. संशोधन असे सूचित करते की पेपरमिंटमध्ये डिकंजेस्टेंट, दाहक-विरोधी आणि वेदना कमी करणारे गुणधर्म असतात. जे न्यूमोनियाची समस्या कमी करण्यास उपयुक्त ठरू शकतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply