Take a fresh look at your lifestyle.

‘हा’ इम्युनिटी बुस्टर काढा ट्राय केलाय का? सर्दी-पडश्याला करा बायबाय

पुणे : कोरोना संसर्गाच्या या युगात प्रत्येकाने आपली प्रतिकारशक्ती वाढवण्यावर भर देण्याचा सल्ला दिला जात आहे. तज्ञांच्या मते, ज्या लोकांची रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत आहे, त्यांना हंगामी सर्दी आणि कोरोना संसर्गासह इतर अनेक आजार होण्याची शक्यता कमी असते. आहारात काही खास गोष्टींचा समावेश करून रोगप्रतिकारशक्ती सहज वाढवता येते. आयुर्वेद तज्ञ म्हणतात, रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत करण्यासाठी काढा सेवन विशेषतः फायदेशीर मानले जाते. यामध्ये अनेक प्रकारच्या नैसर्गिक औषधी वनस्पती आणि औषधींचा वापर केला जात असल्याने अनेक आजारांचा धोका कमी करण्यासाठीही या दशाचे सेवन फायदेशीर ठरू शकते.

Advertisement

सर्व औषधी वनस्पतींचे मिश्रण आरोग्यासाठी फायदेशीर मानले जाते, परंतु योग्य औषधे आणि त्यांचे गुणधर्म जाणून घेणे देखील आपल्यासाठी खूप महत्वाचे आहे. चला जाणून घेऊया काढ्यामध्ये मिसळलेल्या औषधांबद्दल. या खास काढ्यासाठी तुम्हाला लागेल- १ इंच आले, १-२ तुकडे गूळ, काळी मिरी, कॅरमच्या दाणे, दालचिनीच्या ३-४ छोट्या काड्या, एका जातीची बडीशेप, लवंग, मोठी वेलची आणि १ चमचा घरगुती चाय मसाला. या औषधांपासून बनवलेल्या काढ्याचे सेवन केल्याने तुमच्या आरोग्याला खूप फायदा होतो. हा काढा तयार करण्यासाठी एका खोलगट पातेल्यात २ ग्लास पाणी घेऊन गॅसवर उकळायला ठेवा. त्यात किसलेले आले व इतर साहित्य घाला. पाणी घट्ट होईपर्यंत 7 ते 10 मिनिटे उकळत रहा. अर्धा ग्लास पाणी राहिल्यावर ते गाळून गरम करून प्या.

Advertisement

या काढ्यामध्ये मिसळलेल्या औषधांमध्ये असे अनेक गुणधर्म असतात जे शरीरासाठी खूप फायदेशीर ठरतात. काळी मिरी, ओरेगॅनो, लवंगा, एका जातीची बडीशेप आणि वेलची यांसारख्या मसाल्यांमध्ये दाहक-विरोधी आणि बॅक्टेरियाविरोधी संयुगे असतात जे घसा खवखवणे, सर्दी आणि खोकला कमी करण्यास मदत करतात. याव्यतिरिक्त, आल्यामध्ये दाहक-विरोधी आणि अँटीऑक्सिडंट गुणधर्म असतात. आहारात आल्याचे प्रमाण वाढवल्याने शरीरातील जळजळ कमी होते, तसेच ते तुमची रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत करण्यास मदत करते. त्याचबरोबर या पेयामध्ये गूळ घातल्याने कडूची चव तर वाढतेच पण त्यामुळे तुमची श्वसनसंस्था देखील शुद्ध होते. शरीराला डिटॉक्स करण्यासाठी आणि सर्दी आणि फ्लूची लक्षणे कमी करण्यासाठी देखील हे फायदेशीर मानले जाते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply