Take a fresh look at your lifestyle.

मधुमेही व ज्येष्ठ नागरिकांनी घ्यावी ‘ही’ काळजी; पहा करोनाला कसे हरवू शकतो आपण

नाशिक : कोणत्याही आजारातून बरे होण्यासाठी आहार खूप महत्त्वाचा असतो. यावेळी कोरोनाच्या रुग्णांमध्ये अनेक जुनी लक्षणे आहेत, परंतु यावेळी तोंडाची चव जात नाही आणि वासही निघून जात आहे. त्यामुळे जेवणात चव टिकून राहते. हलके अन्न खाण्याचा प्रयत्न करा, जे सहज पचते. दलिया, खिचडी इत्यादींचे अधिक सेवन करा. फळ खा. कोशिंबीर घ्या. शक्य तितके द्रव घ्या. पाणी आणि रस घ्या. तसेच उच्च बीपी आणि मधुमेहाचे रुग्ण याबाबत डॉक्टर म्हणाले की, हे दोन आजार आजकाल खूप सामान्य आहेत, परंतु या दोन आजारांच्या बळींमध्ये कोरोना गंभीर होतो. त्यामुळे त्यांनी उच्च रक्तदाब नियंत्रणात ठेवावा. बीपीचे औषध वेळेवर घेत राहावे म्हणजे ते अनियंत्रित होऊ नये. मशीन घरी ठेवा आणि तपासत राहा. त्याचप्रमाणे मधुमेहाच्या रुग्णांनीही शुगर लेव्हल नियंत्रणात ठेवण्यासाठी औषधे घेणे सुरू ठेवावे. कोणत्याही प्रकारची उपेक्षा किंवा बेफिकीर राहू नका.

Advertisement

वृद्धांची विशेष काळजी घ्या : डॉक्टर हरीश गुप्ता म्हणाले की, हा आजार सुरुवातीपासूनच वृद्धांसाठी धोकादायक आहे. कारण वयोमानानुसार त्यांची प्रतिकारशक्ती कमकुवत होते. काही लोक आजारी पडतात, ज्यामुळे त्यांची प्रतिकारशक्ती आणखी कमकुवत होते. अशा लोकांना कोरोना संसर्ग झाल्यानंतर गंभीर होण्याचा धोका सर्वाधिक असतो. म्हणून, त्यांच्याकडे विशेष लक्ष दिले पाहिजे. कुटुंबातील सदस्यांवर अधिक जबाबदारी असते. कुटुंबातील सदस्यांना त्यांच्या सर्व बाबींवर लक्ष ठेवावे लागेल. ऑक्सिजनची पातळी 93 टक्क्यांपेक्षा कमी झाल्यास, छातीत घट्टपणा जाणवत असेल, खूप थकवा जाणवत असेल, रुग्ण गोंधळलेल्या स्थितीत पोहोचला असेल, अशा रुग्णांना तातडीने रुग्णालयात दाखल करणे आवश्यक आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply