Take a fresh look at your lifestyle.

‘या’ 3 मुद्द्यांच्या जीवावर द्या करोनाला मूठमाती; पहा नेमके काय म्हणतायेत तज्ञ

पुणे : करोना झाल्यास होम आयसोलेशनमध्ये राहताना काळजी घ्यावी. तसेच एम्सचे कोविड तज्ज्ञ निरज निश्चल म्हणाले की, थ्री पीकडे (P) लक्ष देण्याची गरज आहे. पहिली गोष्ट म्हणजे धीर धरा. घाबरू नका यावेळीही परिस्थिती तशी नाही. सौम्य लक्षणे आहेत आणि बहुतेक रुग्ण कोणत्याही उपचाराशिवाय बरे होत आहेत. त्यामुळे संयम आवश्यक आहे. दुसरा पी म्हणजे सकारात्मक विचार. डॉक्टरांनी सांगितले की, कोविडबद्दल ऐकून लोक अनेकदा नकारात्मक विचारांनी घेरले जातात. विचार सकारात्मक ठेवा. यासाठी योग, ध्यान करा आणि तिसरा पी म्हणजे पॅरासिटामॉल. यावेळी फक्त पॅरासिटामॉल औषधाची गरज आहे. होत असलेल्या सर्व लक्षणांवर हे औषध उपयुक्त ठरत आहे. बहुतेकांना तापाबरोबर अंगदुखी असते, त्यासाठी एकच औषध उपयोगी पडते.

Advertisement

सकारात्मक कसे राहायचे: (Don’t Panic and Positive approach) कोविड तज्ञ डॉ हरीश गुप्ता म्हणाले की, लोक अनेकदा कोरोनामुळे घाबरतात. मनात नकारात्मक विचार येऊ लागतात. ही विचारसरणी त्यांना रोगावर मात करू देत नाही किंवा म्हणा की त्यांना बरे व्हायला जास्त वेळ लागतो. त्यामुळे सकारात्मक विचार कायम ठेवण्यासाठी योगासने करा, तुम्ही ध्यानाची मदत घेऊ शकता. एकांतात असताना तुम्ही तुमच्या आवडीचे चित्रपट पाहू शकता, पुस्तके वाचू शकता. जुन्या मित्र-मैत्रिणींशी, नातेवाईकांशी फोनवर बोलू शकता, पण लक्षात ठेवा की केवळ सकारात्मक गोष्टींबद्दल बोलले पाहिजे, आजारावर नाही.

Advertisement

तापाची चाचणी आणि औषध : (Paracetamol ) डॉ हरीश गुप्ता म्हणाले की, यावेळीही लोकांना ताप येत आहे. तापासोबत अंगदुखीही असते. होम आयसोलेशनमध्ये, लोकांनी थर्मामीटरने तपासत राहावे आणि त्यासाठी एक तक्ता तयार करावा. जर ताप 99.8 ते 100 अंश आणि त्यापेक्षा जास्त राहिला तर पॅरासिटामॉलची गोळी घेता येईल. दिवसातून जास्तीत जास्त तीन ते चार वेळा घ्या. याशिवाय घसा खवखवल्यास लेव्होसेट्राझिन घेता येते. दिवसातून एकदा.

Advertisement

ऑक्सिजन संपृक्तता: शेवटच्या कोविड लहरीमध्ये, जवळजवळ प्रत्येक घरात ऑक्सिमीटर ठेवण्यात आले होते. जर घरी कोरोनाबाधित रुग्ण असेल तर मधेच त्याची ऑक्सिजन पातळी तपासा. जर ते 93% पेक्षा कमी झाले तर त्यांना ताबडतोब रुग्णालयात घेऊन जा. डॉ.गुप्ता म्हणाले की, कोणत्याही आजारातून बरे होण्यासाठी अन्न खूप महत्वाचे आहे. यावेळी कोरोनाच्या रुग्णांमध्ये अनेक जुनी लक्षणे आहेत, परंतु यावेळी तोंडाची चव जात नाही आणि वासही निघून जात आहे. त्यामुळे जेवणात चव टिकून राहते. हलके अन्न खाण्याचा प्रयत्न करा, जे सहज पचते. दलिया, खिचडी इत्यादींचे अधिक सेवन करा. फळ खा. कोशिंबीर घ्या. शक्य तितके द्रव घ्या. पाणी आणि रस घ्या.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply