Take a fresh look at your lifestyle.

करोना झाल्यास घरामध्ये राहताना अशी घ्या काळजी; पहा नेमका काय सल्ला आहे ICMR चा

पुणे : कोरोनाचे रुग्ण पुन्हा एकदा झपाट्याने वाढत आहेत. पूर्वीप्रमाणे या वेळीही बहुतांश रुग्णांमध्ये किंवा संसर्ग आढळून आल्यावरही एकतर लक्षणे दिसत नाहीत किंवा अतिशय सौम्य लक्षणे दिसत आहेत. यापूर्वीच्या लाटेतही सरकारने अशा कोविड बाधित रुग्णांसाठी होम आयसोलेशनचे निकष लागू केले होते आणि यावेळीही तेच केले जात आहे. कोरोनाची लागण झाल्यास ICMR ने होम आयसोलेशनचा सल्ला दिला आहे.

Advertisement

आत्तापर्यंत होम आयसोलेशनचा कालावधी १४ दिवसांचा होता, मात्र आता तो ७ दिवसांवर आणण्यात आला आहे. जर रुग्णाला आठवड्यातून तीन दिवस सतत ताप येत नसेल तर त्याचे होम आयसोलेशन संपेल. रुग्ण तपासणीशिवाय त्यातून बाहेर येऊ शकतो. दिल्लीतील सध्याच्या परिस्थितीबाबत एम्सचे कोविड तज्ज्ञ डॉ. नीरज निश्चल म्हणाले की, तीन गोष्टींवर लक्ष केंद्रित करण्याची गरज आहे, संयम (संयम), सकारात्मक विचार आणि पॅरासिटामॉल. एवढीच गरज आहे.

Advertisement

करोनाच्या नव्या मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार होम आयसोलेशन असलेल्या रुग्णांनी काही गोष्टींची काळजी घेणे आवश्यक आहे. खेळती हवा असलेली खोली, स्वतंत्र शौचालय यासह रुग्णांना ट्रिपल लेयर मास्क घालण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे. आहारात द्रवपदार्थाचा अधिक वापर करा. लक्षणे नसलेले रूग्ण आणि सौम्य लक्षणे असलेले रूग्ण ज्यांचे ऑक्सिजन संपृक्तता ९३ % पेक्षा जास्त आहे त्यांना होम आयसोलेशनचा सल्ला देण्यात आला आहे. जिल्हा स्तरावर स्थापन करण्यात आलेल्या नियंत्रण कक्षाला लक्षणे नसलेल्या आणि सौम्य रुग्णांच्या सतत संपर्कात राहावे लागेल. जे होम आयसोलेशनमध्ये असतील. नियंत्रण कक्ष त्यांना लक्षणांच्या आधारे पुढील उपचारांच्या आवश्यकतेबद्दल सल्ला देईल, गरज पडल्यास त्यांची चाचणी करेल. रुग्णांना स्वत: ची औषधोपचार करण्यास किंवा औषधे घेण्यास मनाई आहे आणि त्यांना स्टिरॉइड्ससारख्या औषधांचा वापर टाळण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे. डॉक्टरांच्या सल्ल्याशिवाय सीटी स्कॅन किंवा छातीचा एक्स-रे करू नका.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply