Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आरोग्य टिप्स : हंगामी ताप आणि हिवाळ्यात सर्दी टाळण्यासाठी हे आहेत पाच सर्वात प्रभावी मार्ग

अहमदनगर : हिवाळ्यात हंगामी आजारांचा धोका वाढतो. हवामान बदलले की रोगराईची भीती असते. या ऋतूमध्ये आजारी पडण्याचा धोका अनेक पटींनी वाढतो. तसेच फ्लू, सर्दी, खोकला, उच्च ताप अशा अनेक आजारांनी ग्रासले आहे. थंडीमुळे आणि हिवाळ्यात शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती कमकुवत झाल्याने असे आजार होतात.

Advertisement

या हंगामी आजारांपासून बचाव करण्यासाठी लोकांना हिवाळा येताच उबदार कपडे घालण्याचा सल्ला दिला जातो. खाण्यापिण्याकडे लक्ष देण्यास सांगितले जाते. मात्र, थंडीच्या मोसमात आजारी पडू नये म्हणून शरीराची प्रतिकारशक्ती वाढवण्यासोबतच इतरही काही गोष्टींची काळजी घेणे आवश्यक आहे. ताप आणि सर्दी टाळण्यासाठी तुम्ही काही प्रभावी घरगुती उपाय देखील करू शकता. ज्यामुळे तुम्हाला सर्दी आणि फ्लू सारख्या समस्यांपासून आराम मिळेल. आम्ही तुम्हाला मौसमी आजारांपासून बचाव करण्याचे पाच उपाय सांगत आहोत.

Advertisement

हळद दुधाचे सेवन : हिवाळ्यात आजार होऊ नयेत म्हणून दुधात हळद मिसळून रोज पिऊ शकता. हळदीच्या दुधात कॅल्शियम, लोह, सोडियम, ऊर्जा, प्रथिने, कार्बोहायड्रेट आणि फायबर भरपूर प्रमाणात असते. हे पोषक तत्व शरीराला अनेक समस्यांपासून वाचवण्यास मदत करतात. नियमित सेवनाने रोगप्रतिकारक शक्ती देखील मजबूत होते. त्याचबरोबर शरीरातील वेदना आणि सूज यापासूनही आराम मिळतो.

Advertisement

हिवाळ्यात वाफ प्रभावी : या ऋतूमध्ये सर्दी झाल्यास वाफ घेणे फायदेशीर ठरते. आठवड्यातून तीन ते चार वेळा गरम पाण्याची वाफ घेतल्याने सर्दी, सर्दी यांसारख्या आरोग्याशी संबंधित आजारांपासून तर आराम मिळतोच. शिवाय त्वचा स्वच्छ आणि चमकदारही होते. गरम पाण्यात पुदिन्याची किंवा अजवाइनची पाने टाकूनही वाफ घेऊ शकता. वाफ घेतल्याने रक्ताभिसरण सुधारते. याशिवाय गरम पाण्याची वाफ नाक आणि घशातून फुफ्फुसापर्यंत पोहोचते. त्यामुळे घशात जमा झालेला कफ बाहेर पडतो.

Loading...
Advertisement

तुळशीच्या चहाचे फायदे : हिवाळ्यात चहा प्यायला जवळपास सगळ्यांनाच आवडते. पण चहामध्ये तुळशीची पाने टाकून तुम्ही ऋतूजन्य आजारांपासून बचाव करण्यासाठी औषध म्हणून चहा पिऊ शकता. आयुर्वेदात तुळशीला खूप फायदेशीर मानले जाते. तुळशीचा चहा प्यायल्यास शरीराला मोठ्या प्रमाणात अँटिऑक्सिडंट्स मिळतात. जे शरीरातील फ्री रॅडिकल्सचे नुकसान टाळते. शरीराची जळजळ कमी करण्यासोबतच खोकला आणि सर्दीमध्ये हे गुणकारी आहे.

Advertisement

मीठ-कोमट पाण्याच्या गुळण्या : मीठ टाकून कोमट पाण्याने गुळण्या केल्याने कोणत्याही प्रकारे नुकसान होत नाही. परंतु अनेक समस्यांपासून आराम मिळतो. घसा खवखवणे किंवा सायनससारखी समस्या असल्यास मीठ टाकून कोमट पाण्याने गुळण्या कराव्यात.

Advertisement

या गोष्टींचा आहारात समावेश करा : हिवाळ्यात मौसमी आजारांपासून बचाव करण्यासाठी तुम्ही तुमच्या आहाराकडेही लक्ष दिले पाहिजे. मका, ज्वारी, बाजरी आणि लापशी यांसारखी भरड धान्ये तुमच्या शरीरात उबदारपणा आणतात. दुसरीकडे, कच्चा लसूण, आले, हळद रोगप्रतिकार शक्ती वाढवते. शेंगदाणे, गूळ, तीळ यांचे सेवनही फायदेशीर ठरते. या गोष्टींचे योग्य प्रमाणात नियमित सेवन केल्यास सर्दी, खोकला आणि सर्दीपासून आराम मिळतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply