Take a fresh look at your lifestyle.

हेल्थ टिप्स : कोलेस्ट्रॉल वाढल्यावर शरीरावर काय होतो परिणाम.. घ्या जाणून सविस्तर

अहमदनगर : साधारणपणे आपण सर्वजण शरीरातील वेदना सामान्य म्हणून दुर्लक्ष करतो, काही वेदना कमी गोळ्या सहसा त्यात आराम देतात. पण तुमच्या या सवयीमुळे गंभीर समस्या निर्माण होऊ शकतात. होय, शरीराच्या काही भागात सतत वेदना होणे हे गंभीर आरोग्य समस्यांचे लक्षण असू शकते. रिपोर्ट्समध्ये असा दावा केला जात आहे की शरीरात दुखण्याची समस्या हे देखील कोलेस्ट्रॉल वाढण्याचे लक्षण असू शकते. त्यामुळे त्याकडे दुर्लक्ष केल्यास हृदयविकाराची गंभीर समस्या देखील उद्भवू शकते.

Advertisement

उच्च कोलेस्टेरॉलची पातळी हृदयविकारांसाठी एक प्रमुख जोखीम घटक मानली जाते. कोलेस्टेरॉल हा रक्तामध्ये आढळणारा मेणासारखा पदार्थ आहे. निरोगी पेशी तयार करण्यासाठी शरीराला कोलेस्टेरॉलची गरज असते. परंतु, कोलेस्टेरॉलच्या उच्च पातळीमुळे हृदयविकाराचा धोका वाढू शकतो. उच्च कोलेस्टेरॉलमुळे रक्तवाहिन्यांमध्ये फॅटी जमा होऊ शकते. ज्यामुळे हृदयाच्या सामान्य कार्यावर परिणाम होऊ शकतो. कोणत्या भागात दुखणे हे कोलेस्टेरॉल वाढण्याचे लक्षण मानले जाऊ शकते जाणून घेऊ..

Advertisement

जबडा दुखणे आणि अस्वस्थता : आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, जबड्यात दुखण्याच्या समस्येला हलके घेऊ नये. हे कोलेस्ट्रॉल वाढण्याचे लक्षण असू शकते. अशा स्थितीत जबड्यात तीव्र वेदना किंवा आकुंचन यासारखी अस्वस्थता असते. सहसा ही वेदना बहुतेक एनजाइनाशी संबंधित असते. एनजाइना ही एक अशी स्थिती आहे ज्यामध्ये हृदयाला रक्ताचा योग्य प्रवाह नसल्यामुळे वेदना समस्या असू शकतात.

Advertisement

हात दुखणे : शरीरातील कोलेस्टेरॉल वाढल्यामुळे हात दुखण्याची समस्या देखील होऊ शकते. आरोग्य तज्ञ म्हणतात की एथेरोस्क्लेरोसिसमुळे ही समस्या उद्भवणे सामान्य आहे, अशी स्थिती ज्यामध्ये रक्तवाहिन्यांच्या आत ‘प्लेक’ तयार होऊ लागतात. त्यामुळे शरीरातील रक्ताभिसरणावर परिणाम होतो. शरीरातील कोलेस्टेरॉल वाढल्याने हात दुखू शकतात, अशा लक्षणांकडे लोकांना विशेष लक्ष देणे आवश्यक आहे.

Advertisement

परिधीय धमनी रोग : रक्तवाहिन्यांमध्ये कोलेस्टेरॉल जमा झाल्यामुळे रक्ताभिसरणात अडथळा निर्माण होतो, त्यामुळे शरीराच्या काही भागात वेदना होऊ शकतात. जेव्हा ही स्थिती गंभीर होते तेव्हा त्याला परिधीय धमनी रोग (PAD) म्हणतात. या स्थितीत, दोन्ही हात आणि पायांमध्ये तीव्र वेदना होण्याची समस्या असू शकते. काही प्रकरणांमध्ये, यामुळे, चालणे आणि धावणे यासारख्या क्रियाकलापांमध्ये समस्या उद्भवतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply