Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

ओमिक्रॉन जाताच संपेल का कोरोना महामारी.. काय म्हणतात आरोग्य तज्ज्ञ

मुंबई : कोरोनाचे ओमिक्रॉन प्रकार जगभरातील लोकांसाठी मोठ्या समस्येचे कारण बनले आहे. देशात ओमिक्रॉनची वाढती प्रकरणे तिसऱ्या लाटेला कारणीभूत ठरत आहेत. बुधवारी भारतात कोविड-19 च्या 2.47 लाखांहून अधिक नवीन प्रकरणांची नोंद झाली. जी मे 2020 नंतरची सर्वाधिक आहे. अशाप्रकारे कोरोनाचा झपाट्याने वाढणाऱ्या संसर्गामुळे आरोग्य तज्ज्ञ चिंतेत आहेत आणि सर्व लोकांना सावधगिरी बाळगण्याचे आवाहन करत आहेत. ओमिक्रॉनच्या आधी, डेल्टा प्रकारामुळे भारताला गेल्या वर्षी दुसऱ्या आणि सर्वात धोकादायक लाटेचा सामना करावा लागला आहे.

Advertisement

अभ्यास सुचवितो की जरी ओमिक्रॉन प्रकारामुळे सौम्य लक्षणे दिसून येतात. परंतु, त्याचा प्रसार दर डेल्टा पेक्षा 4 पट जास्त आहे. ती केवळ भारतातच नाही तर जगभर वणव्यासारखी पसरत आहे. कोरोनामुळे निर्माण झालेल्या भीती आणि अनिश्चिततेच्या दरम्यान, काही अहवालांमध्ये जो दावा केला जात आहे तो दिलासा देणारा आहे.

Advertisement

शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की, Omicron प्रकार संपताच जगाला कोरोना महामारीपासून दिलासा मिळेल. शास्त्रज्ञ असा दावा कशाच्या आधारावर करत आहेत आणि खरंच आपल्याला लवकरच कोरोना महामारीपासून दिलासा मिळणार आहे का? याविषयी सविस्तर जाणून घेऊ या..

Advertisement

कोरोनाचा प्रभाव कमी होईल : इंग्लंडमधील युनिव्हर्सिटी ऑफ रीडिंगचे व्हायरोलॉजिस्ट प्रोफेसर इयान जोन्स म्हणतात की, कोरोना महामारी आता शेवटच्या टप्प्यात आहे, अशी अपेक्षा आपण करू शकतो. फ्लू सारख्या सर्व संक्रमणांप्रमाणे कोरोना देखील कालांतराने सौम्य होईल.

Loading...
Advertisement

Omicron च्या बाबतीत अभ्यास दर्शविते की निरोगी आणि तंदुरुस्त लोकांसाठी ते जास्त समस्या निर्माण करत नाही, परंतु ज्यांची प्रतिकारशक्ती आधीच कमकुवत झाली आहे त्यांच्यासाठी धोका जास्त आहे. व्हायरसचा असाच ट्रेंड आतापर्यंत दिसून आला आहे, त्याची लक्षणे प्रत्येक लहरीबरोबर कमी होत आहेत.

Advertisement

लोक प्रतिकारशक्ती विकसित करत आहेत : प्रोफेसर इयान जोन्स म्हणतात, ओमिक्रॉन प्रकारात पाहिल्याप्रमाणे यामुळे संसर्ग झालेल्यांमध्ये सौम्य लक्षणे दिसून येत आहेत. काही तज्ञांचा असा विश्वास आहे की ते संक्रमणाशी लढण्यासाठी लोकांची प्रतिकारशक्ती वाढवू शकते. जर तुम्हाला विषाणूची लागण झाली असेल तर शरीरात विशिष्ट पातळीची प्रतिकारशक्ती विकसित होते.

Advertisement

ज्यामुळे पुढील संसर्गाच्या वेळी रोगाची तीव्रता कमी होते. डेल्टा संसर्गाच्या वेळी लोकांमध्ये गंभीर लक्षणे दिसून आली होती, तर आता ओमिक्रॉनची लक्षणे देखील कालांतराने सौम्य झाली आहेत, अशी अपेक्षा आहे की येत्या काही वर्षांत कोरोनाची लक्षणे सौम्य होतील आणि फ्लूप्रमाणेच कोरोना विषाणू देखील सामान्य आहे आणि होईल.

Advertisement

शास्त्रज्ञ काय म्हणतात : Omicron च्या स्वरूपाबाबत शास्त्रज्ञांना अजूनही अनेक गोष्टींची माहिती नाही. शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की हे प्रकार रोखणे कठीण आहे, यामुळे जगभरातील मोठ्या लोकसंख्येमध्ये संसर्ग होऊ शकतो. कॅलिफोर्निया विद्यापीठातील संसर्गजन्य रोग तज्ज्ञ डॉ मोनिका गांधी यांचा असा विश्वास आहे की ज्याप्रकारे हा ट्रेंड आहे त्यावरून असे दिसते की महामारी लवकरच संपुष्टात येत आहे. हा विषाणू निश्चितपणे आपल्यासोबत कायमचा राहणार आहे, परंतु आशा आहे की या प्रकारामुळे लोकांमध्ये रोगप्रतिकारक शक्ती विकसित होईल जेणेकरून येत्या काही वर्षांत संसर्गाचा प्रभाव खूपच कमी होईल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply