Take a fresh look at your lifestyle.

कोरोनामुळे व्हावे लागले रुग्णालयात दाखल तर असा घ्या आयुष्मान भारत योजनेचा लाभ

अहमदनगर : कोरोना विषाणूच्या साथीमुळे प्रत्येकजण बराच काळ त्रस्त आहे. या आजाराने आतापर्यंत मोठ्या प्रमाणात लोकांचे प्राण घेतले आहेत, तर दुसरीकडे या आजारामुळे लोकांना दीर्घकाळ रुग्णालयात दाखल करावे लागत आहे. त्याचवेळी, आता या विषाणूचे नवीन प्रकार ओमिक्रॉनने सर्वांचीच चिंता वाढवली आहे.

Advertisement

अशा स्थितीत सर्वसामान्य माणूसही सर्वाधिक चिंतेत आहे कारण कोरोनामुळे हॉस्पिटलमध्ये दाखल व्हावे लागले तर त्याच्याकडे उपचारासाठी पैसे नसतील का? मग त्याच्यावर उपचार कसे होणार? तुमच्याही मनात अशीच चिंता असेल, तर आम्ही तुम्हाला आयुष्मान गोल्ड कार्डबद्दल सांगणार आहोत. जे तुम्हाला हॉस्पिटलमध्ये दाखल केल्यास मोफत उपचार मिळेल. होय, आणि त्यासाठी तुम्हाला पैसेही द्यावे लागणार नाहीत. चला तर मग तुम्हाला हे कार्ड कसे बनवायचे आणि तुम्ही त्याचा फायदा कसा घेऊ शकता ते सांगतो. चला तर मग जाणून घेऊ या…

Advertisement

वास्तविक आयुष्मान भारत योजनेंतर्गत पात्र लोकांना ही कार्डे बनवून हॉस्पिटलमध्ये पाच लाखांपर्यंत मोफत उपचार दिले जातात. त्याच वेळी, त्यात कोरोनाचा उपचार देखील केला जाऊ शकतो. त्यामुळे तुमच्याकडे हे कार्ड असेल किंवा ते बनवले नसेल, तर तुम्ही ते बनवून घेऊ शकता आणि कोरोनाच्या काळातही त्याचा लाभ घेऊ शकता.

Advertisement

गोल्ड कार्ड असे बनवता येते : तुम्हाला प्रथम तुमच्या जवळच्या लोकसेवा केंद्रात जावे लागेल.  जेथे केंद्राचे अधिकारी तुमचे नाव आयुष्मान योजना लाभार्थी यादीत पाहतील. त्यानंतर जनसेवा केंद्राचे अधिकारी तुमची नोंदणी करतील. त्यानंतर तुम्हाला नोंदणी क्रमांक आणि पासवर्ड दिला जाईल. यानंतर १५ दिवसांत आयुष्मान भारत गोल्डन कार्ड जारी केले जाईल.

Advertisement

या कागदपत्रांची आवश्यकता : आधार कार्ड, पॅन कार्ड,  रेशन कार्ड, मोबाइल नंबर (नोंदणीकृत), पासपोर्ट आकाराचे छायाचित्र. त्याचबरोबर, आयुष्मान भारत योजनेअंतर्गत देशातील गरीब आणि गरजू वर्गातील सुमारे 10 कोटी कुटुंबांना आरोग्य विम्याची सुविधा देण्यात आली आहे. त्यामुळे नागरिकांवर मोफत उपचार केले जातात. तथापि, यासाठी काही पात्रता देखील आवश्यक आहेत.

Advertisement

यांना मिळेल लाभ : ग्रामीण भागात फक्त तेच लोक या योजनेचा लाभ घेऊ शकतात ज्यांचे घर कच्चे आहे.  कुटुंबाची प्रमुख महिला आहे. कुटुंबात कोणीही प्रौढ व्यक्ती नसावी म्हणजेच 16-59 वर्षे वयोगटातील, अपंग व्यक्ती असेल. कुटुंब, व्यक्ती भूमिहीन / रोजंदारी मजूर बेघर, अनुसूचित जाती/जमाती, धर्मादाय किंवा भीक मागणारे, आदिवासी किंवा कायदेशीररित्या मुक्त केलेले बंधपत्रित कामगार. असे लोक या योजनेसाठी त्यास पात्र आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply