Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

हृदयाची रोगाची लक्षणे दिसल्यास राहू नका गाफील.. या सोप्या मार्गांचे करा अनुसरण

पुणे : योग्य आहार आणि दिनचर्या ही संपूर्ण आरोग्याची गुरुकिल्ली आहे. पण अनेकदा आपण ते खूप हलके घेतो. आपत्कालीन परिस्थितीत, काही वेळा दिनचर्या बरोबर नसते. परंतु जर तुम्ही उद्यासाठी गोष्टी बंद करून समाधानी राहता तर लक्षात ठेवा की यामुळे गंभीर त्रास होऊ शकतो. हृदय हा एक असा अवयव आहे की जीवन चालू ठेवण्यासाठी ते सतत कार्य करत राहणे आवश्यक आहे.

Advertisement

या प्रकरणात जोखीम टाळणे किंवा घेणे कार्य करत नाही. चांगली बातमी अशी आहे की काही अगदी सोप्या सवयी किंवा गोष्टींचा अवलंब करून तुम्ही हृदयाच्या आरोग्यासाठी चांगले काम करू शकता. यामध्ये आहारातील योग्य आणि चुकीच्या फॅट्समध्ये निवड करण्यासारखे मार्ग देखील समाविष्ट आहेत.

Advertisement

तुम्‍हाला फक्त तुमच्‍या डाएट आणि रुटीनची एकदाच योजना करण्‍याची आहे आणि नंतर ती कायमची चिकटून राहायची आहे. हे एक गुंतागुंतीचे काम वाटेल पण तसे नाही. सुरुवातीला काही समस्या असू शकतात. परंतु, ते पुन्हा आयुष्यभर फायदेशीर ठरू शकते. तुम्ही केवळ स्वतःची काळजी घेऊ शकत नाही तर तुम्ही इतरांनाही निरोगी हृदयासाठी प्रेरित करू शकता.

Advertisement

अशा प्रकारे हृदयाची काळजी घ्या : सर्वप्रथम हृदयाच्या आरोग्याबद्दल ताण देणे थांबवा कारण त्याचा हृदयावर वाईट परिणाम होऊ शकतो. थोडा वेळ थांबा आणि तुम्हाला कशावर काम करायचे आहे याबद्दल शांतपणे नोट्स बनवा आणि हळू हळू त्यावर काम सुरू करा. तुम्हाला ज्या गोष्टींची काळजी घ्यावी लागेल.

Advertisement

तुमच्या कुटुंबातील कोणत्याही प्रकारच्या हृदयरोगाचा किंवा इतर आजारांचा इतिहास. हा एक मुद्दा आहे ज्याकडे लोक सहसा लक्ष देण्यास विसरतात. कुटुंबातील एखाद्याला हृदयविकार असेल तर तुम्हालाही तो असेलच असे नाही. पण नेहमीच संशय येऊ शकतो. म्हणूनच जर तुमच्या कुटुंबात उच्च रक्तदाब, उच्च साखर, कोलेस्टेरॉल इत्यादी देखील एका पिढीतून दुसर्‍या पिढीकडे आले असतील, तर तुम्ही लहानपणापासूनच तुमच्या दिनचर्येत आरोग्यदायी सवयी लावणे महत्त्वाचे आहे.

Loading...
Advertisement

तुमची वैद्यकीय तपासणी वेळेवर करून घ्या : सर्वात चांगली गोष्ट म्हणजे आज जवळजवळ प्रत्येक हृदयरोगावर उपचार उपलब्ध आहेत आणि त्यानंतर व्यक्ती आरामात सामान्य जीवन जगू शकते. सतर्क राहिल्यास आत्मविश्वासाने निरोगी जीवन जगता येईल.

Advertisement

घोरणे किंवा स्लीप एपनियाकडे दुर्लक्ष करू नका : जर तुम्हाला सतत झोपेत व्यत्यय येत असेल आणि घोरणे ही तुमची सवय झाली असेल तर डॉक्टरांचा सल्ला घ्या आणि त्यावर उपाय करा. स्लीप एपनियाच्या स्थितीत, तुमच्या वायुमार्गात अडथळा निर्माण होतो, ज्यामुळे श्वासोच्छवासात अडथळा निर्माण होतो. त्यामुळे रात्री झोपेत अनेकदा तुमचा श्वास थांबतो. यामुळे उच्च रक्तदाब, असामान्य हृदय गती इतर समस्या होऊ शकते. तुमचे वजन जास्त असेल तर ते असण्याची शक्यता अधिक वाढते.

Advertisement

वजन, साखर, बीपी आणि कोलेस्ट्रॉलवर कडक नियंत्रण ठेवा : ही अशी गोष्ट आहे जी बहुतेकांना माहीत असते पण ती अंमलात आणायला विसरतात. रोजचे खाणे, आंघोळ वगैरे आठवत असताना वरील नियंत्रणाला जीवनाचा एक भाग बनवा. पांढर्‍या शत्रूंचे सेवन कमी करा म्हणजे मीठ, साखर आणि तांदूळ, अधिकाधिक फायबर आणि ओमेगा-३ फॅटी अॅसिड सारख्या चांगल्या फॅट्सचा आहारात समावेश करा. संपूर्ण धान्य, संपूर्ण फळे, हिरव्या भाज्या इत्यादी खा.

Advertisement

तणाव, तणाव यासारख्या परिस्थितींपासून शक्यतो दूर राहण्याचा प्रयत्न करा. हे तुमचे हृदय मोठ्या संकटात टाकू शकते. ध्यान, संगीत इ. तुम्हाला यामध्ये मदत करू शकतात. दररोज किमान 15 मिनिटे व्यायाम आणि मोकळ्या ताज्या हवेत दीर्घ श्वास घेणे चमत्कारासारखे कार्य करेल. यामुळे रक्ताभिसरण सुरळीत होईल. मेंदूला सकारात्मक ऊर्जा मिळेल आणि तो योग्य प्रकारे काम करू शकेल.

Advertisement

दारू किंवा सिगारेट हे कधीही कोणत्याही समस्येवर उपाय असू शकत नाहीत. त्यांचा हृदयाच्या आरोग्यावरही खूप वाईट परिणाम होतो. त्यांच्यापासून दूर रहा किंवा सेवन कमीत कमी ठेवा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply