Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आरोग्य टिप्स : या सवयी टाळा नाही तर.. किडनी होऊ शकते निकामी

अहमदनगर : शरीराचे सर्वांगीण आरोग्य राखण्यासाठी सर्व अवयवांचे कार्य व्यवस्थित राहणे आवश्यक मानले जाते. किडनी हा शरीरातील एक असा अवयव आहे जो शरीरातील विषारी पदार्थ काढून टाकण्यासोबत रक्त स्वच्छ ठेवण्यास मदत करतो. शरीरातील टाकाऊ पदार्थ लघवीद्वारे बाहेर काढण्याचे काम किडनी करते.

Advertisement

याशिवाय, सोडियम, पोटॅशियम आणि कॅल्शियम यांसारखी शरीरातील सर्व रसायने संतुलित ठेवण्यातही त्याची महत्त्वाची भूमिका असते. मूत्रपिंड काही विशिष्ट हार्मोन्स देखील तयार करतात जे रक्तदाब नियंत्रित करतात आणि लाल रक्तपेशी तयार करण्यासाठी अस्थिमज्जा उत्तेजित करतात.

Advertisement

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, या अवयवामध्ये कोणत्याही प्रकारची समस्या उद्भवल्यास त्याचा परिणाम एकूण आरोग्यावर होतो. मूत्रविसर्जनातील समस्यांच्या आधारे मूत्रपिंडाच्या समस्येचे निदान केले जाऊ शकते. आपल्या काही सवयींमुळे किडनीच्या कार्यावर परिणाम होऊन अनेक समस्या निर्माण होतात. अशाच काही सवयींबद्दल जाणून घेऊ या.

Loading...
Advertisement

खूप जास्त प्रथिने खाणे : प्रथिनांचे सेवन शरीरासाठी अत्यंत आवश्यक मानले जाते. जरी त्याचा अतिरेक किडनीवर नकारात्मक परिणाम करू शकतो. प्रथिनांच्या अतिरेकामुळे रक्तामध्ये जास्त प्रमाणात ऍसिड तयार होते. ज्यामुळे ऍसिडोसिस होऊ शकतो. ही अशी स्थिती आहे ज्यामध्ये किडनी ऍसिड काढून टाकण्यास असमर्थ आहे, ज्यामुळे किडनीसह अनेक अवयवांवर हानिकारक परिणाम होऊ शकतात.

Advertisement

जास्त दारू पिणे : अल्कोहोलचे अतिसेवन यकृतासाठी हानिकारक मानले गेले आहे. आरोग्य तज्ञांच्या मते, त्याचा मूत्रपिंडांवर देखील नकारात्मक परिणाम होऊ शकतो. अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की जास्त प्रमाणात मद्यपान केल्याने तीव्र मूत्रपिंडाच्या आजाराचा धोका दुप्पट होऊ शकतो. अतिमद्यपानामुळे किडनी निकामी होण्याची समस्याही वाढते.

Advertisement

पाणी कमी पिणे : जेव्हा शरीर हायड्रेटेड असते, तेव्हा मूत्रपिंड सहजपणे सोडियम आणि विषारी पदार्थ शरीरातून काढून टाकू शकतात. त्याच वेळी कमी प्रमाणात पाणी प्यायल्याने अनेक प्रकारच्या विषारी पदार्थांचा धोका वाढतो आणि किडनी स्टोनची समस्या देखील वाढते. किडनी निरोगी ठेवण्यासाठी प्रत्येकाने दररोज 3-4 लिटर पाणी प्यावे. जास्त पाणी प्यायल्याने लघवीचे प्रमाण वाढते आणि किडनीवरील दाब कमी होतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply