Take a fresh look at your lifestyle.

निवडणूक झटक्याने करोना मस्तवाल; पहा योगीराज्यात कसा झालाय आरोग्यसमस्येचा कहर

दिल्ली : गेल्या महिन्यात उत्तरप्रदेशमध्ये सुरू झालेल्या निवडणूक प्रचारामुळे कोरोनाची तिसरी लाट तीव्र झाली आहे. अशा परिस्थितीत वेळेआधीच कोरोनाचा उच्चांक होण्याची शक्यता आहे. राज्यात दररोज अर्धा टक्‍क्‍यांनी संसर्गाचे प्रमाण वाढत आहे. तर सक्रिय प्रकरणांचा आलेख सात हजारांवर पोहोचला आहे. अशा परिस्थितीत मोर्चे पुढे ढकलले जात असले तरी प्रत्येक स्तरावर खबरदारी घेण्याची गरज असल्याचे वैद्यकीय तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. डिसेंबरमध्ये राज्यात कोरोनाची तिसरी लाट सुरू झाली. 1 डिसेंबर रोजी संसर्ग दर 0.004 टक्के होता, जो 31 डिसेंबर रोजी 0.13 टक्के झाला. अशा परिस्थितीत राज्य सल्लागार समितीने असा युक्तिवाद केला की फेब्रुवारीच्या मध्यात लाट शिगेला पोहोचेल, परंतु जानेवारीत त्याला वेग आला. संसर्गाचा वेग दिवसेंदिवस दुप्पट झाला आहे. याचे मूळ कारण डिसेंबरच्या शेवटच्या आठवड्यात झालेल्या निवडणूक मेळाव्यात असल्याचे मानले जात आहे.

Advertisement

त्यामुळेच रुग्णवाढीचा वेग पाहता निवडणूक आयोगाने रॅलींवर बंदी घातली आहे. आयोग 15 जानेवारी रोजी याबाबत आढावा घेणार आहे. यामध्ये संसर्गाच्या गतीचे मूल्यांकन केले जाईल. त्यानंतर पुढील निर्णय घेतला जाईल. त्याच वेळी, वैद्यकीय तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की जर कोविड प्रोटोकॉलचे अद्याप योग्य पालन केले नाही तर तिसरी लाट वेळेपूर्वी येऊ शकते. राज्यात कोविड रुग्णांच्या मृत्यूची संख्या वाढू लागली आहे. आरोग्य विभागाने दिलेल्या माहितीनुसार शनिवारी सहा आणि रविवारी चार जणांचा मृत्यू झाला. जानेवारीमध्ये आतापर्यंत एकूण 13 जणांचा मृत्यू झाला आहे. डिसेंबरमध्ये केवळ एकाचा मृत्यू झाला. राज्यात आतापर्यंत एकूण 22,928 संक्रमित लोकांचा मृत्यू झाला आहे. केजीएमयू, पीजीआय, लोहिया इन्स्टिट्यूटसह राज्यातील विविध रुग्णालयांमध्ये सुमारे 529 रुग्ण दाखल आहेत. यातील बहुतेक लोक अपघात, पक्षाघात किंवा इतर गंभीर आजारांमुळे रुग्णालयात पोहोचलेले आहेत. सुमारे 103 रुग्ण आयसीयूमध्ये आहेत. त्याचवेळी, कोविडमुळे गंभीर असलेले रुग्ण अद्याप रुग्णालयांमध्ये पोहोचत नाहीत, ही दिलासादायक बाब आहे.

Advertisement

राज्य सल्लागार समितीचे अध्यक्ष प्रा. आरके धीमान म्हणतात की, चांगली गोष्ट ही आहे की तिसऱ्या लाटेत हा विषाणू अधिक धोकादायक असल्याचे सिद्ध होत नाही. 15 जानेवारी रोजी निवडणूक आयोग आढावा घेणार आहे. यामध्ये संसर्गाची स्थिती पाहून पुढील निर्णय घेतला जाईल, मात्र प्रत्येक व्यक्तीने मास्क अनिवार्यपणे वापरावा. यामुळे स्वत:चे तसेच कुटुंबातील वडील व मुलांचे रक्षण होईल. केजीएमयूचे इन्फेक्शन डिसीज कंट्रोल युनिटचे प्रभारी प्रा. डी हिमांशू सांगतात की, गेल्या काही दिवसांत झालेल्या निवडणुकीच्या हालचालींचा परिणाम दिसून येत आहे. त्यामुळेच या रॅलीवर बंदी घालण्यात आली आहे. या बंदीमुळे संसर्गाचे प्रमाण किती कमी होते हे पाहणे बाकी आहे. सध्याच्या परिस्थितीमुळे जानेवारीच्या शेवटच्या आठवड्यात किंवा फेब्रुवारीच्या पहिल्या आठवड्यात तिसऱ्या लाटेचा उच्चांक येऊ शकतो. अशा परिस्थितीत प्रत्येक व्यक्तीला कोविड प्रोटोकॉलचे पालन करावे लागेल.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply