Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

हेल्थ टिप्स : रात्रीच्या अशा काही वाईट सवयींचा आरोग्यावर होतो नकारात्मक परिणाम

अहमदनगर : शरीर आणि मन निरोगी ठेवण्यासाठी सर्व लोकांना रात्री अखंड झोप घेणे आवश्यक असल्याचे विविध अभ्यासातून दिसून आले आहे. झोपेच्या दरम्यान, शरीरात काही हार्मोन्स स्रावित होतात जे चांगले आरोग्य राखण्यासाठी आवश्यक मानले जातात. झोपेच्या कमतरतेचा थेट परिणाम आपल्या कार्यावर आणि आरोग्यावर होतो. ज्या लोकांना रात्री चांगली झोप मिळत नाही त्यांना चिडचिड, नैराश्य, तणाव यासारख्या मानसिक आरोग्याच्या समस्यांचा धोका जास्त असतो. आरोग्य तज्ज्ञ सांगतात की, अनेकदा रात्री झोपण्यापूर्वी आपण नकळत अशा काही चुका करतो, ज्याचा झोपेवर परिणाम तर होतोच पण त्याचा आरोग्यावरही विपरीत परिणाम होतो. जाणून घेऊ या अशा काही सवयींबद्दल..

Advertisement

रात्री ब्रश न करणे : तुम्ही रात्रीच्या जेवणानंतर ब्रश करता का? नाही तर ही सवय तुमच्यासाठी समस्या निर्माण करू शकते. तज्ञांनी दिवसातून दोनदा दात घासण्याची शिफारस केली आहे, दररोज किमान 2 मिनिटे. रात्री ब्रश न केल्यामुळे अन्नाचे अवशेष दातांमध्ये अडकतात ज्यामुळे नंत दात किडण्याची समस्या निर्माण होते. निरोगी, चमकदार आणि मजबूत दातांसाठी, रात्री ब्रश करा.

Advertisement

झोपण्याची निश्चित वेळ नसणे : तुमची झोपण्याची वेळ दररोज बदलते का? जर होय, तर ही सवय शरीराला हानी पोहोचवू शकते. रात्री लवकर झोपणे आरोग्यासाठी फायदेशीर मानले जाते. झोपण्याच्या वेळेची दिनचर्या योग्य असणे देखील आवश्यक आहे. व्यत्यय किंवा त्यात दैनंदिन बदल शरीरावर नकारात्मक परिणाम करू शकतात. याबाबत प्रत्येकाने अत्यंत सावधगिरी बाळगण्याची गरज आहे.

Loading...
Advertisement

रात्री कॉफी सेवन धोकादायक : लोकांना अनेकदा रात्री कॉफी पिण्याची सवय असते. कॉफीचा मेंदूवर उत्तेजक प्रभाव पडतो, त्यामुळे ती ‘अलर्ट’ स्थितीत येते हे सर्वज्ञात सत्य आहे. अशा स्थितीत रात्री कॉफी प्यायल्याने झोपेमध्ये व्यत्यय येऊ शकतो. झोपेच्या वेळेपूर्वी कॅफिन किंवा अल्कोहोलच्या सेवनापासून दूर राहण्याचा सल्ला दिला जातो.

Advertisement

रात्रीचा नाश्ता : मध्यरात्री भूक लागणे असामान्य नाही. विशेषतः जर तुम्ही रात्रभर काम करत असाल. पण हीच भूक जर सवयीने रात्रीच्या नाश्त्यात बदलत असेल तर ते आरोग्यासाठी हानिकारक ठरू शकते. अशा गोष्टींचे सेवन केल्याने गॅस आणि अपचन होऊ शकते. अशा परिस्थिती तुमच्या झोपेत अडथळा बनतात.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply