Take a fresh look at your lifestyle.

आरोग्य टिप्स : रात्री चांगली झोप हवी असेल तर झोपण्यापूर्वी या गोष्टींचे करा सेवन

पुणे : अभ्यास सिद्ध करतात की शरीर निरोगी ठेवण्यासाठी, सर्व लोकांना दररोज रात्री 7-9 तासांची झोप घेणे आवश्यक आहे. शारीरिक आणि मानसिक आरोग्य उत्तम ठेवण्यासाठी झोप आवश्यक आहे. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते चांगली झोप येण्यासाठी तुम्ही तुमचा आहार निरोगी ठेवावा. आपण ज्या प्रकारे खातो त्याचा आपल्या एकूण कार्यावर परिणाम होतो. जीवनशैली आणि आहारातील गोंधळामुळे लोकांना झोपेशी संबंधित सर्व प्रकारच्या समस्यांना सामोरे जावे लागते.

Advertisement

झोपेच्या विकारांवर मात करण्यासाठी लोक अनेकदा औषधांकडे वळतात. आरोग्य तज्ञ म्हणतात की औषधांवर जास्त अवलंबून राहिल्यामुळे आरोग्यास अधिक गंभीर हानी होण्याचा धोका आहे. अशा परिस्थितीत आपण त्या पदार्थांचे सेवन वाढवावे जे झोपेशी संबंधित समस्या दूर करण्यासाठी उपयुक्त ठरू शकतात. जाणून घेऊ या अशाच काही गोष्टी.

Advertisement

मध सेवन : आरोग्यासाठी अत्यंत फायदेशीर औषध म्हणून मधाचे अनेक वर्षांपासून सेवन केले जाते. काही लोक याचा साखरेचा पर्याय म्हणूनही सेवन करतात. अभ्यास दर्शविते की मधामध्ये बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारा पदार्थ, विरोधी दाहक आणि अँटीऑक्सिडेंट गुणधर्म असतात जे आपल्या आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर ठरू शकतात. झोपण्यापूर्वी मधाचे सेवन करणे झोपेची गुणवत्ता सुधारण्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते. तुम्ही एक ग्लास कोमट पाणी किंवा दूध एक चमचा मध मिसळून पिऊ शकता.

Advertisement

रात्री दूध प्या : आपल्यापैकी बरेच जण रात्रीच्या वेळी दूध पितात. दुधात असलेले कॅल्शियम आणि इतर पोषक घटक हाडांसाठी आणि एकूणच आरोग्यासाठी फायदेशीर असल्याचे ओळखले जाते. पण तुम्हाला माहित आहे का की रात्री दूध प्यायल्याने झोपेची गुणवत्ता देखील सुधारते? झोपेची गुणवत्ता सुधारण्यासाठी रोज रात्री दुधाचे सेवन करणे फायदेशीर ठरते, हे अनेक अभ्यासांमध्ये सिद्ध झाले आहे. झोपण्यापूर्वी कोमट दुधाचे सेवन केल्याने तणाव आणि चिंता कमी होण्यास मदत होते.

Advertisement

फॅटी मासे : आरोग्य तज्ज्ञ सांगतात रात्रीच्या जेवणात सीफूड खाल्ल्याने तुमच्या झोपेचा फायदा होतो. सॅल्मन, मॅकेरल, अँकोव्हीज सारखे फॅटीफिश हे ओमेगा ३ फॅटी ऍसिडचे समृद्ध स्त्रोत आहेत. ज्यात वेगवेगळे गुणधर्म आहेत. झोपेची गुणवत्ता सुधारण्यासाठी हे खूप उपयुक्त ठरू शकते. रात्रीच्या जेवणात फॅटी माशांचा समावेश करणे विशेष फायदेशीर ठरू शकते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply