Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो : कोरोना लसीकरणास नकार देणाऱ्या इतक्या सैनिकांवर अमेरिकेने केली कारवाई

नवी दिल्ली : अमेरिकन हवाई दलाने आपल्या सैनिकांना ही लस मिळवण्यासाठी २ नोव्हेंबरपर्यंत मुदत दिली होती. तर हजारो सैनिकांनी ते नाकारले किंवा सूट मागितली. जगातील अनेक देशांमध्ये कोरोना संसर्गाच्या तिसऱ्या लाटेने थैमान घातले आहे. त्याच्या Omicron प्रकाराबाबतही अनेक ठिकाणी धोका आहे. त्यामुळे जगात पुन्हा एकदा कडक कारवाई करण्यात येत आहे.

Advertisement

कोरोना लसीकरण नाकारणाऱ्या यूएस (अमेरिका) एअरफोर्सच्या 27 जणांना हटवण्याची कारवाई करण्यात आली आहे. या सैनिकांनी लसीकरण करण्यास नकार दिला.

Advertisement

अमेरिकन हवाई दलाने आपल्या सैनिकांना ही लस घेण्यासाठी २ नोव्हेंबरपर्यंत मुदत दिली होती. तर हजारो सैनिकांनी ते नाकारले किंवा सूट मागितली. हवाई दलाचे प्रवक्ते एन. स्टेफानेक म्हणाले की, लसीशी संबंधित कारणांमुळे प्रशासकीयदृष्ट्या काढून टाकण्यात आलेला तो पहिला एअरमन आहे.

Advertisement

संरक्षण सचिव लॉयड ऑस्टिन म्हणाले की, सुरक्षा दलांचे आरोग्य आणि राष्ट्रीय सुरक्षा संकटाचा सामना करण्याची त्यांची क्षमता राखण्यासाठी लसीकरण आवश्यक आहे. स्टेफानेक म्हणाले, या हवाई कर्मचाऱ्यांना लस का नाकारण्यात आली हे स्पष्ट करण्याची संधी देण्यात आली. मात्र याबाबत कोणीही स्पष्टीकरण दिले नाही. अमेरिकेच्या 97 टक्के सैनिकांना लसीकरण करण्यात आले आहे. त्याचवेळी कोविड-19 मुळे विविध दलांमध्ये तैनात असलेल्या 79 अमेरिकन सैनिकांचा मृत्यू झाला आहे

Advertisement

ब्रिटनचे पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन यांना त्यांच्या कंझर्व्हेटिव्ह खासदारांमध्ये प्रचंड विरोध होत आहे. यामध्ये कोरोनाच्या नवीन ओमिक्रॉन प्रकाराचा प्रसार रोखण्यासाठी नवीन निर्बंधांचा समावेश आहे. या निर्बंधांबाबत मंगळवारी झालेल्या संसदीय मतदानादरम्यान जॉन्सन यांना विरोधाचा सामना करावा लागला.

Advertisement

निर्बंधांमध्ये लोकांना घरून काम करणे, सार्वजनिक ठिकाणी मास्क घालणे आणि काही ठिकाणी प्रवेशासाठी पास आवश्यक आहेत अशा आदेशांचा समावेश आहे. जॉन्सनला आता विरोधी मजूर पक्षाने या उपाययोजनांना संसदेने मान्यता मिळावी यासाठी त्याच्या बाजूने मतदान करावे अशी अपेक्षा आहे. जॉन्सन यांच्यासाठी हा मोठा धक्का आहे.
संशोधकांना आढळले आहे की कोविड-19 च्या नवीन प्रकार, ओमिक्रॉनने फायझर आणि अॅस्ट्राझेनेका सप्लिमेंट्सद्वारे प्रदान केलेल्या संरक्षणाचे उल्लंघन केले आहे. यामुळे संसर्गाचा धोका वाढतो.

Advertisement

ऑक्सफर्ड युनिव्हर्सिटीच्या संशोधकांनी केलेल्या पेपरमध्ये असे म्हटले आहे की, दोन वेगवेगळ्या लसींनी गोळा केलेल्या लोकांच्या रक्ताचे नमुने आणि नवीन स्ट्रेनच्या विरूद्ध चाचणीत डेल्टा प्रकाराच्या तुलनेत कोरोनापासून संरक्षण करण्यासाठी आवश्यक असलेल्या अँटीबॉडीजमध्ये घट दिसून आली आहे. ब्लूमबर्गच्या अहवालानुसार, हे परिणाम इतर कल्पनांची पुष्टी करतात ज्यामध्ये कोरोना लसीचा बूस्टर डोस आवश्यक आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply