Take a fresh look at your lifestyle.

आरोग्य मंत्र : वाढवायचीय रोगप्रतिकारक शक्ती तर करा सेवन या तीन गोष्टींचे

मुंबई : कोरोना विषाणूपासून बचाव करण्यासाठी सतत प्रतिकारशक्ती वाढवण्याचा सल्ला दिला जात आहे. त्याच कमकुवत प्रतिकारशक्तीमुळे लोक हिवाळ्यातही अनेक आजारांना बळी पडतात. अशा परिस्थितीत रोगांपासून दूर राहण्यासाठी प्रतिकारशक्ती वाढवण्याची गरज आहे. रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवण्यासाठी लोक अनेक उपाय करत आहेत. रोगप्रतिकारशक्ती वाढवण्यासाठी औषधे, जीवनसत्वाच्या गोळ्या आणि सप्लिमेंट्स वापरण्याची गरज आरोग्य तज्ज्ञ मानत नाहीत.

Advertisement

त्यांच्या मते दररोज पौष्टिक आहार घेऊनच मानवी शरीराची प्रतिकारशक्ती सहज मजबूत करता येते. या संदर्भात आहार आणि पोषण तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, खाण्याच्या वेळेचा आणि पद्धतीचाही आरोग्यावर परिणाम होतो. रोगप्रतिकारशक्ती वाढवण्यासाठी काही गोष्टींचे सेवन पुरेसे आहे. जरी यापैकी काही गोष्टी रिकाम्या पोटी जास्त फायदेशीर ठरतील तर काही पदार्थांचे सेवन जेवणानंतर करावे. जाणून घ्या कोणत्या गोष्टींचे सेवन केल्याने तुमची रोगप्रतिकारशक्ती मजबूत होऊ शकते.

Advertisement

रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवण्यासाठी आवळा खा : आवळ्यामध्ये व्हिटॅमिन सी भरपूर प्रमाणात असते. व्हिटॅमिन सी रोगप्रतिकार शक्ती मजबूत करण्यासाठी खूप उपयुक्त ठरू शकते. आवळा हे अँटिऑक्सिडंट्समध्ये समृद्ध असल्याचे देखील ओळखले जाते. रिकाम्या पोटी गुसबेरीचा रस सेवन केल्याने तुम्हाला अनेक फायदे मिळू शकतात. रिकाम्या पोटी गुसबेरी खाणे किंवा त्याचा रस प्यायल्याने आंतरिक आरोग्य सुधारते. यासोबतच त्वचा चमकदार होते आणि केसही निरोगी राहतात.

Advertisement

मध सेवन : मध देखील रोगप्रतिकार शक्ती मजबूत करते. रिकाम्या पोटी कोमट पाण्यात एक चमचा मध मिसळून प्यायल्याने वजन कमी होण्यास मदत होते. त्वचेसाठी आणि प्रतिकारशक्तीसाठीही ते फायदेशीर आहे. आपण इच्छित असल्यास आपण व्हिटॅमिन सी आणि चवसाठी मधाच्या पाण्यात लिंबाचा रस देखील घालू शकता. मध, कोमट पाणी आणि लिंबू यांचे हे मिश्रण अँटिऑक्सिडंट्सने समृद्ध आहे. ज्याचे बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारे गुणधर्म रोग प्रतिकारशक्तीसाठी चांगले आहेत.

Advertisement

लसूण खाणे फायद्याचे : लसूण आरोग्यासाठीही फायदेशीर आहे. लसणामध्ये प्रतिजैविक आणि अँटीबॅक्टेरियल गुणधर्म असतात जे संक्रमण दूर ठेवण्यास मदत करतात. लसणाच्या सेवनाने रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित राहते. हे निरोगी हृदय आणि फुफ्फुसांशी संबंधित इतर समस्यांमध्ये देखील खूप प्रभावी ठरू शकते. लसणाच्या एक किंवा दोन पाकळ्या रोज कोमट पाण्यासोबत रिकाम्या पोटी घेतल्याने चांगला फायदा होतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply