Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

सावधान : लठ्ठपणामुळे हृदयविकाराशिवाय हेही होऊ शकतात घातक आजार

मुंबई : गेल्या दोन दशकांमध्ये लठ्ठ रुग्णांच्या जागतिक संख्येत मोठी वाढ झाली आहे. लठ्ठपणा किंवा जास्त वजन हे विविध गंभीर आरोग्य समस्यांशी निगडीत आहे.आरोग्य तज्ञ आहार आणि जीवनशैलीतील व्यत्यय हे मुख्य कारण मानतात. लठ्ठपणामुळे हृदयविकाराचा धोका वाढतो असे सामान्यतः मानले जाते, जरी आरोग्य तज्ञांनी नमूद केले असले तरी, याचा शारीरिक आणि मानसिक आरोग्यावर नकारात्मक परिणाम होऊ शकतो. इतकेच नाही तर त्यातून उद्भवणाऱ्या अनेक आरोग्यविषयक परिस्थितीही घातक ठरू शकतात.

Advertisement

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, काही आजारांमुळे लठ्ठपणा किंवा वजन वाढू शकते. याशिवाय स्टेरॉईड्स आणि काही अँटीडिप्रेसेंट्स सारखी औषधे घेणे हे देखील वजन वाढण्याचे कारण असू शकते. वजनावर नियंत्रण ठेवल्यास अनेक प्रकारच्या गंभीर आजारांचा धोका कमी होतो. जाणून घेऊ या जास्त वजनामुळे होणाऱ्या गंभीर आरोग्य समस्यांबद्दल.

Advertisement

मधुमेह आणि हृदयविकाराचा धोका : आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, लठ्ठपणामुळे टाइप-2 मधुमेह, उच्च रक्तदाब, हृदयविकार, स्ट्रोक, स्लीप एपनिया आणि मेटाबॉलिक सिंड्रोम यासारख्या गंभीर समस्यांचा धोका वाढतो. लठ्ठपणामुळे इन्सुलिन प्रतिरोधक क्षमता वाढू शकते, ज्यामुळे मधुमेहाची समस्या वाढते. याशिवाय, ते खराब कोलेस्टेरॉलचे प्रमाण देखील वाढवू शकते, ज्यामुळे हृदयविकाराचा धोका  वाढतो.

Advertisement

मानसिक आजारांचाही धोका : शारीरिक आरोग्याच्या समस्यांव्यतिरिक्त, लठ्ठपणामुळे नैराश्य, तणाव आणि चिंता यासारखे मानसिक रोग देखील होऊ शकतात. जे लोक लठ्ठ किंवा जास्त वजन आहेत त्यांना अनेकदा बॉडी शेमिंगचा सामना करावा लागतो. ज्यामुळे त्यांचा आत्मविश्वास कमी होऊ शकतो. याशिवाय जास्त वजनामुळे शरीरात होणारे अनेक बदल मानसिक आरोग्याच्या इतर समस्यांना कारणीभूत ठरू शकतात.

Loading...
Advertisement

या आजारांचा धोकाही वाढतो : निरोगी वजन असलेल्या लोकांच्या तुलनेत लठ्ठ लोकांमध्ये इतर अनेक गंभीर आजारांचा धोका वाढतो. याबाबत विशेष काळजी घेणे आवश्यक आहे.

Advertisement

उच्च किंवा वाईट कोलेस्टेरॉलमध्ये वाढ. पित्ताशयाचा रोग, स्लीप एपनिया आणि श्वास लागणे, अनेक प्रकारच्या कर्करोगाचा धोका, मानसिक आजार जसे की नैराश्य, चिंता आणि इतर मानसिक विकार, शरीरात वेदना.

Advertisement

लठ्ठपणा कसा कमी करता येईल : शरीरातील अतिरिक्त वजन कमी करण्यासाठी नियमित व्यायाम, सकस खाण्याच्या सवयी आणि ताणतणाव मर्यादित ठेवणे हे अत्यंत आवश्यक मानले जाते. संतुलित आहार घ्या. आहारात ताज्या भाज्या, संपूर्ण धान्य, शेंगा, मसूर आणि सोयाबीनचा समावेश करण्याचे सुनिश्चित करा.

Advertisement

प्रक्रिया केलेले, जंक, मसालेदार, तेलकट आणि पॅकेज केलेले अन्न टाळा. तंदुरुस्त आणि निरोगी राहण्यासाठी धूम्रपान आणि मद्यपान टाळणे देखील महत्त्वाचे आहे. तणावामुळे वजन वाढू शकते, त्यामुळे रोज योग, ध्यान आणि व्यायाम करा. तुम्हाला आवडत असलेल्या गोष्टी करण्याचा प्रयत्न करा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply