Take a fresh look at your lifestyle.

आरोग्य मंत्र : या एका गोष्टीमुळे हृदयविकाराचा झटका आणि पक्षाघाताचा धोका दुपटीने वाढतो..

मुंबई : जगभरात उच्च रक्तदाबाची समस्या झपाट्याने वाढत आहे. अभ्यास दर्शविते की उच्च रक्तदाब देखील इतर विविध रोगांचा धोका वाढवतो. उच्च रक्तदाबामुळे हृदयविकाराचा धोका सर्वाधिक असल्याचे मानले जाते. लॅन्सेट जर्नलमध्ये नुकत्याच प्रकाशित झालेल्या एका अभ्यासात आरोग्य तज्ञांनी विशेषत: उच्च रक्तदाब आरोग्यासाठी गंभीर धोका असल्याचे वर्णन केले आहे. तज्ज्ञांच्या मते, उच्च रक्तदाबाच्या समस्येमुळे केवळ हृदयविकारच नाही तर शरीरातील इतर अनेक अवयव जसे की किडनी, डोळे यांनाही नुकसान होऊ शकते.

Advertisement

आरोग्य तज्ञ म्हणतात की, उच्च रक्तदाब नियंत्रणात जागतिक स्तरावर अत्यंत कमी प्रयत्न होत आहेत. यामुळेच अलिकडच्या वर्षांत उच्च रक्तदाबामुळे इतर विविध आरोग्य समस्यांची प्रकरणे लक्षणीय वाढली आहेत.

Advertisement

उच्च रक्तदाबामुळे इतर समस्यात वाढ : अभ्यास दर्शविते की उच्च रक्तदाब हृदयविकाराचा झटका आणि स्ट्रोकचा धोका दुप्पट करतो. यामुळे मूत्रपिंड निकामी होणे, दृष्टी कमी होणे आणि अल्झायमरचा धोका देखील वाढतो. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, रक्तदाब नियंत्रित ठेवून अशा सर्व आरोग्य समस्यांचा धोका कमी केला जाऊ शकतो. आहार आणि जीवनशैलीत आवश्यक बदल केल्यास या समस्येवर सहज नियंत्रण मिळू शकते.

Advertisement

तुमचा रक्तदाब नियंत्रणात ठेवा : आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, ज्या लोकांना उच्च रक्तदाबाची समस्या आहे त्यांनी नियमितपणे रक्तदाब तपासत राहावे. याशिवाय, डॉक्टरांनी सांगितलेल्या औषधांसह दैनंदिन व्यायामाला जीवनशैलीचा भाग बनवून तुम्ही सहजपणे रक्तदाब नियंत्रित करू शकता. हृदयरोग तज्ञ म्हणतात की, शारीरिक हालचाली केवळ उच्च रक्तदाब नियंत्रित करण्यास मदत करत नाहीत तर तुमचे वजन नियंत्रणात ठेवण्यासाठी आणि तणाव पातळी कमी करण्यासाठी देखील उपयुक्त ठरू शकतात.

Advertisement

लठ्ठपणाची समस्या : आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, वजन वाढणे अनेक बाबतीत आरोग्यासाठी हानिकारक ठरू शकते. हार्वर्ड टीएच चॅन स्कूल ऑफ पब्लिक हेल्थच्या मते, जास्त वजन प्रजनन क्षमता, श्वासोच्छवासाच्या कार्यापासून ते स्मृती आणि मूडपर्यंत सर्व गोष्टींवर परिणाम करू शकते. वजन वाढल्यामुळे उच्च रक्तदाबाची समस्या असणे सामान्य आहे. या स्थितीमुळे मधुमेह, हृदयविकार आणि काही प्रकारचे कर्करोग यांसारख्या आजारांचा धोकाही वाढतो.

Advertisement

धूम्रपानाच्या सवयी घातक : आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, सिगारेट ओढल्याने सिस्टोलिक रक्तदाब 20 पॉइंट्सने वाढतो. हार्वर्ड अभ्यासात, शास्त्रज्ञांनी नोंदवले आहे की धूम्रपान आणि अल्कोहोल यासारख्या घटकांमुळे अकाली मृत्यूचा धोका अनेक पटींनी वाढतो. धुम्रपानामुळे रक्तदाब तर वाढतोच, पण त्यामुळे श्वसनासहित इतर अनेक गंभीर आजारांचा धोकाही वाढतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply