Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून ‘इतके’ मिनिटे अन ‘असे’ घासावे दात; पहा नेमके काय झालेय संशोधन

मुंबई : एकेकाळी दात पडणे किंवा खराब होणे ही समस्या असलेले खूप कमी असत. मात्र, महाराष्ट्र राज्यासह एकूण जगभरात दाताच्या रुग्णांची संख्या दिवसेंदिवस झपाट्याने वाढत आहे. अगदी खेडोपाडीही मग असे रुग्ण सर्रास आहेत. त्यामुळेच दात घासणे महत्वाचे उरले नसून योग्य पद्धतीने दातांची सफाई हा मुद्दाही तितकाच महत्वाचा आहे.

Advertisement

दिवसातून दोनदा आणि प्रत्येक वेळी किमान दोन मिनिटे दात घासावेत हा सल्ला आपल्यापैकी अनेकांना माहीत आहे. जाहिरातीतून आपण तेच पाहतो की. मात्र, अनेकजण म्हणतात की फक्त एक मिनिट ब्रश करणे पुरेसे आहे, तर काही पुरावे सांगतात की दोन मिनिटे ब्रश करणेदेखील पुरेसे नाही. संशोधनानुसार असे स्पष्ट झालेले आहे की, दातांवरील प्लाक किंवा घाणीचा कडक थर काढून टाकण्यासाठी तीन ते चार मिनिटे घासणे चांगले आहे. याचा अर्थ आपण दात घासण्यासाठी जितका वेळ घालवतो त्याच्या दुप्पट वेळ द्यावा असेच आहे की. तसेच योग्य पद्धतीने दात घासनेही तितकेच महत्वाचे आहे.

Loading...
Advertisement

1970 च्या दशकात दंतचिकित्सक दोन मिनिटे आणि मऊ ब्रश वापरण्याची शिफारस करू लागले. तथापि, ब्रश करण्याची वेळ, तंत्र आणि टूथब्रशच्या प्रकाराबाबत आज झालेली एकमत 1990 पासून प्रकाशित झालेल्या अभ्यासांवर आधारित आहे. या अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की दोन मिनिटे ब्रश केल्याने दातांमधील घाण अधिक चांगल्या प्रकारे निघून जाते (उत्तम मार्गाने नाही). दोन मिनिटांपेक्षा जास्त वेळ ब्रश केल्याने अधिक घाण निघून जाते. परंतु दोन मिनिटांपेक्षा जास्त वेळ ब्रश केल्याने दीर्घकाळात दात मजबूत राहण्यास मदत होते की नाही हे ठरवण्यासाठी पुरेसे संशोधन झालेले नाही.

Advertisement

जेव्हा आपण दात घासतो, तेव्हा दातांच्या पृष्ठभागावरून जंतू (ज्याला डेंटल प्लाक म्हणून ओळखले जाते) काढून टाकण्याच्या मुख्य उद्देशाने आपण असे करतो. हा प्लाक म्हणजे जीवाणू, बुरशी आणि विषाणूंचा संचय आहे. जो मायक्रोबियल बायोफिल्म म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या समुदायात एकत्र राहतो. बायोफिल्म्स खूप चिकट असतात आणि फक्त ब्रश करून काढता येतात. दात व्यवस्थित न घासल्याने किंवा बराच काळ या प्लाकची पातळी वाढू शकते, ज्यामुळे आपल्या शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती सक्रिय होऊ शकते आणि हिरड्या सुजल्यासारख्या परिस्थिती उद्भवू शकतात. ही सूज सहसा वेदनादायक नसते, परंतु घासताना अनेकदा हिरड्यांमधून रक्त येते आणि कधीकधी श्वासाची दुर्गंधी येते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply