Take a fresh look at your lifestyle.

हद्दच झाली : कोरोनाचा आलाय नवा अवतार.. भारतासह कोठे आढळला हा विषाणू

नवी दिल्ली : सध्या जगात कोरोना संसर्गाच्या प्रकरणांमध्ये घट झाली आहे. कोरोनाविरुद्धचा लढा अधिक तीव्र करत भारताने 100 कोटींहून अधिक लसीचे डोस दिले आहेत. त्यामुळे अनेकांना लसीचा किमान एक डोस मिळाला आहे. मात्र, अद्याप 30 कोटींहून अधिक लोकांना लसीकरण करायचे आहे.

Advertisement

दरम्यान, काही देशांमध्ये कोरोना विषाणूचा एक नवीन आणि अधिक संसर्गजन्य प्रकार आढळून आल्याचा दावा करत आहेत. त्यामुळे चिंता वाढली आहे. AY.4.2 नावाच्या कोरोनाचा हा नवीन प्रकार प्रथम UK मध्ये आढळला आहे.

Advertisement

आता त्याच्या संसर्गाच्या बातम्या भारतातही समोर येत आहेत. भारत त्याने संक्रमित झालेल्यांची संख्या खूपच कमी असल्याचे सांगितले जात आहे.

Advertisement

अनेक अहवालांमध्ये असा दावा केला जात आहे की कोरोनाचे हे नवीन रूप (AY.4.2) खूप सांसर्गिक आणि घातक असू शकते. भारत, यूके, यूएस, रशिया आणि इस्रायलसह 33 देशांमध्ये हा प्रकार आढळून आला आहे.

Advertisement

डॉ. अनुराग अग्रवाल, संचालक, CSIR इन्स्टिट्यूट ऑफ जीनोमिक्स अँड इंटिग्रेटिव्ह बायोलॉजी (IGIB) यांच्या मते, भारतात AY.4.2 प्रकाराची प्रकरणे आढळून आली आहेत. ती प्रकरणे सध्या 0.1 टक्क्यांपेक्षा कमी आहेत. काही अहवालांमध्ये, या नवीन प्रकाराचे वर्णन अधिक सांसर्गिक म्हणून केले जात आहे. त्यामुळे अत्यंत सावधगिरी बाळगण्याची गरज आहे.

Advertisement

हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की अनेक देशांमध्ये कोरोनाच्या या नवीन प्रकाराविषयी माहिती असूनही, जागतिक आरोग्य संघटनेने अद्याप ‘व्हेरिएंट ऑफ कन्सर्न’ किंवा ‘व्हेरिएंट ऑफ इंटरेस्ट’ असे वर्गीकृत केलेले नाही.

Advertisement

नवीन प्रकार अत्यंत संसर्गजन्य असल्याचे मानले जाते. शास्त्रज्ञ कोरोनाच्या या नवीन प्रकार AY.4.2 बद्दल जाणून घेण्यासाठी अभ्यास करत आहेत. जरी त्याच्या संसर्गाच्या पार्श्वभूमीवर ते युनायटेड किंगडममध्ये ‘वेरिएंट ऑफ इन्व्हेस्टिगेशन’ म्हणून वर्गीकृत केले गेले आहे.

Advertisement

यूकेच्या हेल्थ प्रोटेक्शन एजन्सीने गेल्या आठवड्यात प्रकाशित केलेल्या अहवालात, असे सुचवले आहे की हा प्रकार डेल्टा प्रकाराचा एक प्रकार आहे. आंतरराष्ट्रीय मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, वैज्ञानिक कोरोनाचे हे नवीन रूप अत्यंत धोकादायक मानत आहेत. शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की हा नवीन स्ट्रेन मूळ डेल्टा प्रकारापेक्षा सुमारे 10 टक्के जास्त संसर्गजन्य असू शकतो.

Advertisement

मानवी पेशींमध्ये सहज प्रवेश करू शकतो : आतापर्यंतच्या अभ्यासावर आधारित, शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की कोरोनाच्या या नवीन प्रकारात, AY.4.2 मध्ये काही उत्परिवर्तन आहेत, ज्यामुळे ते अधिक संसर्गजन्य होते. डेल्टा व्हेरियंटच्या स्पाइक प्रोटीनमधील A222V आणि Y145H उत्परिवर्तनांमुळे या नवीन प्रकाराला जन्म दिला आहे, ज्यामुळे ते मानवी पेशींमध्ये अधिक सहजपणे प्रवेश करू शकते. लसीकरणामुळे निर्माण झालेल्या रोगप्रतिकारक शक्तीला फसवणे शक्य आहे का हे जाणून घेण्यासाठी अभ्यास केला जात आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply