Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Good News! शेतकरी पडणार नाही फसवणुकीला बळी; जमिनीच्या व्यवहारात होणारा मोठा बदल

दिल्ली –  भारत (India) हा कृषीप्रधान देश असल्याचे म्हटले जाते. येथील सुमारे 70 टक्के लोकसंख्या शेतीवर(Agriculture) अवलंबून आहे. यानंतरही देशातील शेतकऱ्यांना (Farmers) शेतीयोग्य जमिनीची किंमत कळायला मार्ग नाही. अनेकवेळा शेतकऱ्यांच्या जमिनी भूसंपादनाच्या कायदेशीर वादात अडकतात तर कधी त्यांना जमिनीला योग्य भाव मिळत नाही. मात्र आता या समस्येतून शेतकऱ्यांची सुटका झाली आहे. IIM अहमदाबादने भारतातील पहिला कृषी-जमीन किंमत निर्देशांक सुरू केला आहे.

Advertisement

शेतकऱ्यांच्या जमिनीला योग्य भाव सांगेल
माहितीनुसार, देशात प्रथमच इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ मॅनेजमेंट (IIM) अहमदाबादच्या मिश्रा सेंटर फॉर फायनान्शियल मार्केट्स अँड इकॉनॉमीने भारतीय कृषी जमीन मूल्य निर्देशांक (ISLPI) तयार केला आहे. हा निर्देशांक शेतकऱ्यांना त्यांच्या जमिनीची खरी किंमत सांगेल. हा निर्देशांक गुरुवारी लाँच करण्यात आला.

Advertisement

IIM आणि Sforms India यांनी तयारी केली आहे
हा निर्देशांक एक विश्वासार्ह स्त्रोत म्हणून काम करेल आणि ग्रामीण आणि निमशहरी भागातील जमिनीच्या किमती ठरवेल. या निर्देशांकातील डेटा-आधारित समर्थन जमिनीच्या किमतींवर व्यवहार करणार्‍या खाजगी कंपनी, Aspharmus India द्वारे प्रदान केले जात आहे. हे शेतजमिनीचे रिअल इस्टेटमध्ये संभाव्य रूपांतर सूचित करतात.

Loading...
Advertisement

शेतकऱ्यांना योग्य भाव मिळत नाही
IIM मधील रिअल इस्टेट फायनान्सचे प्रोजेक्ट लीड आणि असोसिएट प्रोफेसर प्रशांत दास यांनी ISLPI बद्दल सांगितले आहे की, सध्या शेतजमिनीच्या मोबदल्यात शेतकऱ्यांना मिळणारा परतावा खूपच कमी आहे. शेतकऱ्यांना शेतीतून मिळणाऱ्या उत्पन्नाच्या तुलनेत 0.5 ते 2 टक्के परतावा मिळत आहे. अशा परिस्थितीत शेतकऱ्यांच्या लागवडीयोग्य जमिनीच्या विक्रीसाठी हा निर्देशांक अत्यंत उपयुक्त ठरणार आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

index असे काम करेल
शेतकऱ्यांच्या जमिनीचे मूल्य सांगण्यासाठी निर्देशांकात चार मुख्य घटकांचा विचार करण्यात आला आहे. या घटकांमध्ये जवळच्या शहरापासूनचे अंतर, जवळच्या विमानतळापासूनचे अंतर, आंतरराष्ट्रीय विमानतळाची शक्यता ठळकपणे समाविष्ट करण्यात आली आहे. जमिनीवर सिंचनाची सोय असल्यास त्याची किंमत 15 टक्क्यांनी वाढेल, तर जमिनीवर आंतरराष्ट्रीय विमानतळाची शक्यता असल्यास 20 टक्क्यांनी सुधारणा होईल. त्याचप्रमाणे, शहरापासून दूर असल्याने अंतरानुसार 0.5 टक्के प्रति किलोमीटर प्रभाव पडेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply