Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

मान्सूनची प्रतीक्षा: देश पुन्हा तापण्यास सज्ज; ‘या’ राज्यांमध्ये येणार भीषण उष्णतेची लाट

मुंबई – मान्सून (monsoon) सुरू झाल्याच्या बातम्या येत असतानाच देशात पुन्हा एकदा कडक उष्मा वाढण्याची शक्यता आहे. भारतीय हवामानशास्त्र विभागाने (IMD) दिलेल्या माहितीनुसार, 19 मेपासून उत्तर-पश्चिम आणि मध्य भारतात उष्णतेच्या लाटेचा नवा टप्पा सुरू होत आहे. त्याचवेळी, नैऋत्य मान्सून पुढील दोन दिवसांत बंगालच्या उपसागराच्या दक्षिणेकडील काही भाग, अंदमान समुद्र आणि अंदमान बेटांवर आणि मध्य पूर्वेतील काही भागांमध्ये बंगालच्या उपसागरात पुढे सरकण्याची शक्यता आहे. इकडे मुसळधार पावसाने त्रस्त असलेल्या केरळला आणखी तीन दिवस दिलासा मिळण्याची शक्यता नाही.

Advertisement

वायव्य भागात उष्मा आणि उष्णतेपासून दिलासा मिळण्याचा अंदाज नाही, परंतु 19 मेपासून पश्चिम विक्षोभाच्या प्रभावामुळे गडगडाट आणि विजांच्या कडकडाटासह हलका पाऊस किंवा रिमझिम पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. हवामान केंद्राच्या म्हणण्यानुसार, पुढील 24 तासांत या भागात उष्णतेपासून दिलासा मिळण्याची आशा नाही. त्यानंतर 20 ते 21 मे दरम्यान परिसरात सोसाट्याचा वारा, विजांच्या कडकडाटासह हलका पाऊस पडण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

दिल्ली पुन्हा तापेल
सध्या दिल्लीकरांना उष्णतेपासून दिलासा मिळताना दिसत नाही आणि नैऋत्य मान्सून 25 ते 30 जून दरम्यान राष्ट्रीय राजधानीत दाखल होण्याची शक्यता असताना, सुमारे एक महिन्यानंतर, 19 मे पासून उष्णतेची लाट आणखी तीव्र होण्याची शक्यता व्यक्त केली जात आहे. हवामान खात्याने मंगळवारी ही माहिती दिली.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

विभागानुसार, नैऋत्य मान्सून बंगालच्या उपसागराच्या अधिक भागांमध्ये पुढे जाण्यासाठी परिस्थिती अनुकूल आहे. पुढील दोन दिवसांत ते संपूर्ण अंदमान समुद्र आणि अंदमान बेटे आणि पूर्व-मध्य बंगालच्या उपसागराच्या काही भागात पोहोचेल. हवामान खात्याच्या बुलेटिनमध्ये म्हटले आहे की, “बंगालच्या उपसागरापासून अंदमान समुद्रापर्यंत विषुववृत्ताच्या दोन्ही बाजूंना उष्णकटिबंधीय पातळीच्या खालच्या पातळीत असलेल्या जोरदार प्रवाहामुळे, पुढील पाच दिवसांत अंदमान आणि निकोबार बेटांवर मुसळधार पाऊस पडण्याची शक्यता आहे.

Loading...
Advertisement

पुढील तीन दिवसांत अंदमान समुद्र, आग्नेय बंगालचा उपसागर आणि लगतच्या मध्य बंगालच्या उपसागरावर वाऱ्याचा वेग 40-50 किमी प्रतितास ते 60 किमीपर्यंत पोहोचण्याची शक्यता आहे. केरळ, किनारपट्टी आणि दक्षिण अंतर्गत कर्नाटक, आसाम, मेघालय आणि अरुणाचल प्रदेशात पुढील तीन दिवस मुसळधार ते अतिवृष्टीचा अंदाज वर्तवण्यात आला आहे.

Advertisement

हवामान खात्याने म्हटले आहे की, 19 मे पासून पश्चिम हिमालयीन प्रदेशावर ताज्या वेस्टर्न डिस्टर्बन्सचा परिणाम होईल. त्यात म्हटले आहे की, 19-21 मे दरम्यान जम्मू आणि काश्मीरमध्ये आणि 20 आणि 21 मे रोजी हिमाचल प्रदेश आणि उत्तराखंडमध्ये गडगडाटी वादळासह हलका ते मध्यम पाऊस आणि गडगडाट आणि गारपिटीची शक्यता आहे. विभागाने म्हटले आहे की 19 मे पासून वायव्य आणि मध्य भारतात उष्ण वारे आणि उष्णतेच्या लाटेचा प्रादुर्भाव वाढण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

उष्माघाताची शक्यता कुठे
हवामान खात्यानुसार, नैऋत्य उत्तर प्रदेशात 18-19 मे रोजी पश्चिम राजस्थानमध्ये उष्णतेची लाट निर्माण होऊ शकते.

Advertisement

IMD ने बुधवारी केरळमधील 7 जिल्ह्यांमध्ये ऑरेंज अलर्ट जारी केला आहे. यामध्ये त्रिशूर, पलक्कड, मलप्पुरम, कोझिकोड, वायनाड, कन्नूर आणि कासारगोड या शहरांचा समावेश आहे. केरळमध्ये गेल्या काही दिवसांपासून मुसळधार पाऊस पडत असल्याने काही ठिकाणी जनजीवन विस्कळीत झाले आहे.

Advertisement

या महिन्याच्या अखेरीस नैऋत्य मोसमी पाऊस सुरू झाल्यामुळे होणारा मुसळधार पाऊस लक्षात घेता, राज्य सरकारने जिल्हाधिकाऱ्यांची बैठक बोलावून कोणत्याही आपत्कालीन परिस्थितीला सामोरे जाण्याचे निर्देश दिले होते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply